Đám cưới bật nhạc quá to có bị xử phạt không?

Chủ đề   RSS   
  • #605687 26/09/2023

    Đám cưới bật nhạc quá to có bị xử phạt không?

    Khi kết hôn, hẳn cô dâu, chú rể nào cũng muốn đám cưới của mình vui vẻ, náo nhiệt. Tuy nhiên nên lưu ý rằng không được bật nhạc quá to, nếu không có thể sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính.
     
    1. Những nguyên tắc trong tổ chức việc cưới
     
    Căn cứ Điều 2 Thông tư 04/2011/TT-BVHTTDL, tổ chức, cá nhân khi tổ chức việc cưới phải tuân thủ các nguyên tắc sau:
     
    - Không trái với thuần phong mỹ tục của dân tộc; không để xảy ra các hoạt động mê tín dị đoan.
     
    - Không lợi dụng việc cưới, việc tang và lễ hội để hoạt động nhằm chia rẽ đoàn kết dân tộc, gây mất đoàn kết trong cộng đồng, dòng họ và gia đình.
     
    - Không làm ảnh hưởng đến an toàn giao thông và trật tự, an toàn công cộng.
     
    - Không tổ chức hoặc tham gia đánh bạc dưới mọi hình thức.
     
    - Không được sử dụng thời gian làm việc và phương tiện của cơ quan đi đám cưới, lễ hội (trừ cơ quan làm nhiệm vụ); không sử dụng công quỹ của cơ quan làm quà mừng, quà tặng trong đám cưới và viếng đám tang.
     
    2. Quy định về việc tổ chức lễ cưới tại gia đình, địa điểm cưới
     
    Theo Khoản 1 Điều 6 Thông tư 04/2011/TT-BVHTTDL việc tổ chức lễ cưới tại gia đình, địa điểm cưới được quy định như sau:
     
    - Đảm bảo trang trọng, tiết kiệm, vui tươi, lành mạnh, phù hợp với phong tục, tập quán, truyền thống văn hoá của từng địa phương, dân tộc, tôn giáo và phù hợp với hoàn cảnh của hai gia đình;
     
    - Các thủ tục chạm ngõ, ăn hỏi, rước dâu cần được tổ chức theo phong tục, tập quán; không phô trương hình thức, rườm rà; không nặng về đòi hỏi lễ vật;
     
    - Tổ chức tiệc cưới phù hợp với hoàn cảnh gia đình, tránh phô trương, lãng phí;
     
    - Trang trí lễ cưới cần giản dị, không rườm rà, phô trương; trang phục cô dâu, chú rể đẹp và lịch sự, phù hợp với văn hoá dân tộc;
     
    -  Âm nhạc trong đám cưới phải lành mạnh, vui tươi; âm thanh đảm bảo không vượt quá độ ồn cho phép theo tiêu chuẩn Việt Nam thực hiện tại bản tiêu chuẩn Việt Nam ban hành kèm theo Quyết định số 2351/1998/QĐ-BKHCNMT ngày 5 tháng 12 năm 1998 của Bộ Khoa học Công nghệ và Môi trường (nay là Bộ Khoa học và Công nghệ); không mở nhạc trước 06 giờ sáng và sau 22 giờ đêm.
     
    3. Xử phạt vi phạm hành chính hành vi bật nhạc to trong đám cưới 
     
    Căn cứ Điều 8 Nghị định 144/2021/NĐ-CP việc vi phạm quy định về bảo đảm sự yên tĩnh chung bị xử phạt như sau:
     
    - Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
     
    + Gây tiếng động lớn, làm ồn ào, huyên náo tại khu dân cư, nơi công cộng trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau;
     
    + Không thực hiện các quy định về giữ yên tĩnh của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh, nhà điều dưỡng, trường học hoặc ở những nơi khác có quy định phải giữ yên tĩnh chung;
     
    + Bán hàng ăn uống, giải khát quá giờ quy định của Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.
     
    - Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với hành vi dùng loa phóng thanh, chiêng, trống, còi, kèn hoặc các phương tiện khác để cổ động ở nơi công cộng mà không được phép của các cơ quan có thẩm quyền.
     
    - Hình thức xử phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    Như vậy, nếu có hành vi bật nhạc quá lớn trong đám cưới có thể coi là hành vi gây ồn ào tại khu dân cư và hành vi này thực hiện trong khoảng thời gian từ 22 giờ ngày hôm trước đến 06 giờ sáng ngày hôm sau có thể sẽ bị phạt tiền tùy theo hành vi vi phạm.
     
     
    284 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận