Đã xuất ngũ thì có bị gọi đi đào tạo sĩ quan dự bị không?

Chủ đề   RSS   
  • #571442 21/05/2021

    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (712)
    Số điểm: 4550
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 117 lần


    Đã xuất ngũ thì có bị gọi đi đào tạo sĩ quan dự bị không?

    Theo Điều 4 Nghị định 78/2020/NĐ-CP quy định về đối tượng, tiêu chuẩn tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị như sau:

    1. Đối tượng tuyển chọn

    a) Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ;

    b) Hạ sĩ quan dự bị, cán bộ, công chức, viên chức và công dân tốt nghiệp đại học trở lên;

    c) Sinh viên khi tốt nghiệp đại học.

    2. Tiêu chuẩn tuyển chọn

    ...

    b) Tiêu chuẩn cụ thể

    Quân nhân chuyên nghiệp, hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ, hạ sĩ quan dự bị đã giữ chức phó trung đội trưởng hoặc cán bộ tiểu đội và tương đương; tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên, nếu thiếu, tuyển chọn đến tốt nghiệp trung học cơ sở, với người dân tộc thiểu số tuyển chọn trình độ học vấn lớp 7 trở lên; tuổi đời đối với quân nhân chuyên nghiệp không quá 35, hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ và hạ sĩ quan dự bị không quá 30;

    Cán bộ, công chức, viên chức tuổi đời không quá 35; riêng đào tạo sĩ quan dự bị ngành y, dược, tuổi đời không quá 40; đào tạo sĩ quan dự bị chính trị phải là đảng viên Đảng Cộng sản Việt Nam;

    Công dân tốt nghiệp đại học trở lên, tuổi đời không quá 35; sinh viên khi tốt nghiệp đại học, tuổi đời không quá 30.

    Như vậy, để được tuyển chọn đào tạo sĩ quan dự bị thì phải là hạ sĩ quan chuẩn bị xuất ngũ. Tuy nhiên, trước đó đã là chiến sĩ và đã xuất ngũ thì không đáp ứng điều kiện về đối tượng (không xét đến các tiêu chuẩn khác).

     
    151 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (22/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận