Đã thẩm định giá trước đó, giờ muốn bán có phải thẩm định giá lại không?

Chủ đề   RSS   
  • #561898 31/10/2020

    s182.1

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (42)
    Số điểm: 1080
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 6 lần


    Đã thẩm định giá trước đó, giờ muốn bán có phải thẩm định giá lại không?

    Tài sản cách đây 2 năm, đã thẩm định giá. bây giờ mình muốn bán thì có cần thẩm định giá lại không?

    Hi vọng nhận được giải đáp từ mọi người. 

     
    381 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561907   31/10/2020

    Căn cứ Thông tư 28/2015/TT-BTC quy định:
     
    "- Xác định thời hạn có hiệu lực của kết quả thẩm định giá:
     
    Thời hạn có hiệu lực của kết quả thẩm định giá được xác định trên cơ sở đặc điểm pháp lý, kinh tế - kỹ thuật của tài sản thẩm định giá; biến động về pháp lý, thị trường liên quan đến tài sản thẩm định giá và mục đích thẩm định giá nhưng tối đa không quá 6 (sáu) tháng kể từ thời điểm chứng thư thẩm định giá có hiệu lực."
     
    => Như vậy, kết quả thẩm định giá chỉ có hiệu lực 6 tháng. Sau 2 năm thì bạn cần tiến hành thẩm định lại.
     
    Báo quản trị |  
  • #561914   31/10/2020

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1142)
    Số điểm: 8070
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 175 lần


    Việc định giá tài sản nhầm xác định giá tài sản tại thời điểm hiện tại để làm cơ sở để xác định giá khởi điểm trong đấu giá. Không rõ bên anh là doanh nghiệp vốn tư nhân hay bên nhà nước ạ?
     
    Nếu bên anh là doanh nghiệp vốn tư nhân thì việc định giá tài sản sẽ do doanh nghiệp tự đánh giá hoặc thuê đơn vị định giá tài sản. Anh có thể dựa trên thẩm định giá trước đó để làm căn cứ định giá hiện nay (trường hợp doanh nghiệp tự định giá).
     
    Nếu như bên anh là đơn vị nhà nước thì việc xác định giá khởi điểm phải tuân thủ Điều 2 Luật đấu giá tài sản 2016 và theo hướng dẫn của Bộ tài chính và cơ quan có thẩm quyền tại địa phương.
    Ví dụ: Thông tư 86/2019/TT-BTC về hướng dẫn xác định giá khởi điểm để đấu giá cho thuê, chuyển nhượng có thời hạn quyền khai thác tài sản kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ do Nhà nước đầu tư quản lý do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành 
    Tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư này có yêu cầu giá khởi điểm phải tính theo giá thị trường tại thời điểm quyết định cho thuê, bán,... do đó không thể sử dụng giá thẩm định từ 2 năm trước ạ.
     
    Báo quản trị |