Đã đủ điều kiện hưởng chế độ nghỉ hưu thì có được hưởng trợ cấp thôi việc?

Chủ đề   RSS   
  • #604614 09/08/2023

    vibelinternational

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hải Phòng
    Tham gia:09/08/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đã đủ điều kiện hưởng chế độ nghỉ hưu thì có được hưởng trợ cấp thôi việc?

    Thưa Luật sư,

    Tôi sinh ngày 27/10/1962. Tôi đã đóng BHXH được 28 năm 6 tháng. Theo đó, ngày 31/07/2023 Tôi nhận được quyết định nghỉ hưu của Công ty HBV theo hợp đồng lao động đã ký ngày 15/08/1995.

    Tôi muốn hỏi xem trường hợp của tôi có được hưởng trợ cấp thôi việc không ? Tôi được biết một số người lao động (trong trường hợp tương tự" được hưởng "trợ cấp thôi việc" cho khoảng thời gian lao động trước ngày 01/09/2009.

    Mong đợi được sự xác nhận của Luật sư

    Trân trọng cám ơn

     
    306 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vibelinternational vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604638   10/08/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 87 lần
    Lawyer

    Đã đủ điều kiện hưởng chế độ nghỉ hưu thì có được hưởng trợ cấp thôi việc?

    Chào bạn,

    Thắc mắc của anh/chị, tôi giải đáp như sau:

    Khi anh/chị đã đủ tuổi nghỉ hưu thì Công ty có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại điểm đ, Điều 36 Bộ luật Lao động 2019.

    "Điều 36. Quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động

    đ) Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của Bộ luật này, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;

    Quyết định nghỉ hưu mà Công ty gửi cho anh/chị chính là quyết định đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động.

    Theo quy định tại khoản 1, khoản 2, Điều 46 Bộ luật Lao động 2019 thì về nguyên tắc, khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6, 7, 9 và 10 Điều 34 của Bộ luật này thì Công ty có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương, nhưng trừ trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu; và thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp.

    Vậy, thời gian anh/chị tham gia bảo hiểm thất nghiệp thì không được tính để trợ cấp thôi việc.

    * Thời gian tham gia bảo hiểm thất nghiệp có hiệu lực từ ngày 01/01/2009

    Theo quy định tại khoản 1, Điều 140 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì quy định về tham gia bảo hiểm thất nghiệp có hiệu lực từ ngày 01/01/2009.

    Do đó, khi anh/chị nghỉ hưu vào ngày 31/07/2023 thì anh/chị được hưởng trợ cấp thôi việc đến ngày 01/01/2009 (không phải ngày 01/09/2009 như anh/chị nêu). Còn thời gian từ ngày 01/01/2009 đến ngày nghỉ hưu 31/07/2023 thì anh chị đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp nên không được trợ cấp thôi việc.

    Mến chào.

     

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/08/2023)
  • #604726   14/08/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 2354
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Đã đủ điều kiện hưởng chế độ nghỉ hưu thì có được hưởng trợ cấp thôi việc?

    Chào anh/chị,

    Căn cứ khoản 1 Điều 46 Bộ luật Lao động 2019, trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định thì sẽ không được hưởng trợ cấp thôi việc.

    Điều 46. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 4, 6, 7, 9 và 10 Điều 34 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương, trừ trường hợp đủ điều kiện hưởng lương hưu theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội và trường hợp quy định tại điểm e khoản 1 Điều 36 của Bộ luật này.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của pháp luật về bảo hiểm thất nghiệp và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân của 06 tháng liền kề theo hợp đồng lao động trước khi người lao động thôi việc.

    4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/08/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

Điện thoại: 0903 168 986

Email: do@luatdaiduc.vn

Website: www.luatdaiduc.vn