Cùng một diện tích có hai dự án của hai công ty có đúng quy định không?

Chủ đề   RSS   
  • #574212 30/07/2021

    s182.1

    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (26)
    Số điểm: 685
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Cùng một diện tích có hai dự án của hai công ty có đúng quy định không?

    Bên mình có 1 công ty con đang có 1 dự án nuôi bò, được cấp giấy chứng nhận đầu tư từ 2010, với diện tích hơn 200 ha. Tuy nhiên do nuôi bò nhiều năm thua lỗ, do đó công ty mẹ chuyển phương án và năm 2014 được UBND tỉnh cho phép xây dựng phương án cánh đồng mía, trong đó gồm 150 ha của công ty con và 50 ha hộ dân ngoài, công ty mẹ là chủ đầu tư. 
     
    Cho mình hỏi: Việc công ty mẹ đứng ra làm chủ đầu tư dự án trong đó có đất của công ty con như trên về pháp lý có đúng không? (hiện giấy chứng nhận đầu tư của công ty con vẫn chưa thay đổi, đất vẫn đang là dự án nuôi bò)
    Cập nhật bởi s182.1 ngày 30/07/2021 10:08:39 CH
     
    375 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574237   30/07/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (786)
    Số điểm: 5065
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 108 lần


    Không rõ thời điểm công ty mẹ xin giấy chứng nhận đầu tư thì ở phần nhu cầu sử dụng đất công ty xin như thế nào ạ? Công ty trình bày là dự án sẽ thuê đất của công ty con hay là công ty có nhu cầu thuê đất từ Nhà nước. 

    Căn cứ Điều 56 Luật đầu tư 2005 thì nếu là thuê đất Nhà nước thì Nhà nước sẽ thu hồi đất của công ty con và giao lại cho công ty mẹ. Nếu là đất thuê của công ty con thì việc bồi thường, giải phóng mặt bằng do công ty mẹ tự thực hiện. 

    Không rõ nguồn gốc đất thực hiện dự án của công ty con từ đâu ạ? Là đất được Nhà nước cho thuê, được Nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất, được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất hay từ nguồn gốc nào khác?

    Theo Điều 109 Luật đất đai 2003 thì công ty con không được cho thuê lại đất được nhà nước giao không thu tiền sử dụng đất. 

    Theo Điều 110 Luật đất đai 2003 thì tổ chức kinh tế được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất mà tiền sử dụng đất đã trả không có nguồn gốc từ ngân sách nhà nước thì có thuê cho công ty mẹ thuê lại quyền sử dụng đất. 

    Theo quy định tại Điều 111 Luật đất đai 2003 thì nếu là đất được Nhà nước cho thuê thì công ty con chỉ được cho thuê lại với đất đã được xây dựng xong kết cấu hạ tầng trong trường hợp được phép đầu tư xây dựng kinh doanh kết cấu hạ tầng tại khu công nghiệp, khu công nghệ cao, khu kinh tế.

    Anh căn cứ theo các quy định trên để xác định việc công ty mẹ sử dụng đất của công ty con thực hiện dự án đúng quy định hay không anh nhé. Nếu công ty con thuộc trường hợp được quyền cho thuê đất thì công ty mẹ có thể thuê đất của công ty con để thực hiện dự án đầu tư của mình.

     
    Báo quản trị |