Cùng một công ty có được yêu cầu thử việc 2 lần không?

Chủ đề   RSS   
  • #581313 10/03/2022

    bhnghia99

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:09/03/2022
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 366
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Cùng một công ty có được yêu cầu thử việc 2 lần không?

    Để trở thành một nhân viên chính thức thì người lao động thường phải trải qua bước thử việc. Vậy liệu một người lao động bị công ty yêu cầu thử việc 2 lần có được không?

    Về vấn đề này thì theo quy định Điều 25 Bộ luật lao động 2019 tại về thời gian thử việc có quy định như sau:

    Thời gian thử việc do hai bên thỏa thuận căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc một lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện sau đây:

    1. Không quá 180 ngày đối với công việc của người quản lý doanh nghiệp theo quy định của Luật Doanh nghiệp, Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp;

    2. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;

    3. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề nghiệp cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật trung cấp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ;

    4. Không quá 06 ngày làm việc đối với công việc khác.

    Căn cứ theo quy định trên thì đối với một công việc chỉ được thử việc 1 lần và đáp ứng điều kiện tối đa về thời gian thử việc. Nhưng nếu là công việc khác công việc thử việc ban đầu thì công ty có thể yêu cầu thử việc lần 2

     
    73 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583729   30/04/2022

    Cùng một công ty có được yêu cầu thử việc 2 lần không?

    Cảm ơn những chia sẻ hữu ích của bạn. Theo quy định hiện hành thì người sử dụng lao động không được để người lao động thử việc hai lần đối với một công việc. Do đó nếu là công việc khác công việc ban đầu người lao động thử việc thì mới được thử việc lần hai. Tuy nhiên điều này lại vi phạm quy tắc của hợp đồng lao động bởi hợp đồng lao động phải quy định công việc cụ thể.

     
    Báo quản trị |