Công ty yêu cầu làm bù ngày mất điện vào ngày chủ nhật

Chủ đề   RSS   
  • #604382 31/07/2023

    Công ty yêu cầu làm bù ngày mất điện vào ngày chủ nhật

    Em chào Luật sư !
     
    Tuần vừa rồi. Công ty Em có thông báo mất điện vào Thứ 7 và có thông báo đi làm bù vào Chủ nhật
     
    Nhân sự nói theo Khoản 1, điều 111 Bộ luật Lao động 2019. Công ty vẫn đang đáp ứng đủ số ngày nghỉ trong tuần vì đây là trường hợp đặc biệt
     
    Nội quy lao động công ty là nghỉ hằng tuần vào Chủ nhật.
     
    Vậy có sai luật không? Và như vậy đi làm Chủ nhật có được nhận lương làm thêm giờ không?
     
    Xin cảm ơn ạ
     
    814 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn doantrungtruong@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #604408   01/08/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 412 lần
    Lawyer

    Công ty yêu cầu làm bù ngày mất điện vào ngày chủ nhật

    Chào bạn,

    Căn cứ khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động 2019,  trường hợp người lao động nghỉ làm vào ngày Thứ 7 do mất điện thì công ty vẫn phải trả lương cho người lao động. Mức lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng.

    Điều 99. Tiền lương ngừng việc

    Trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

    a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

    b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Vì Công ty đã quy định ngày nghỉ hằng tuần là Chủ nhật, do đó người lao động làm bù vào Chủ nhật thì sẽ được trả tiền lương làm thêm giờ. Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 98 Bộ luật Lao động 2019, tiền lương làm thêm giờ vào ngày nghỉ hằng tuần ít nhất bằng 200% tiền lương làm việc của ngày bình thường.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2023)
  • #604444   02/08/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    Công ty yêu cầu làm bù ngày mất điện vào ngày chủ nhật

    Chào bạn,

    Trường hợp của bạn có hai vấn đề pháp lý như sau:

    1. Trường hợp ngừng việc do sự cố điện:

    Theo quy định tại khoản 3, Điều 99 Bộ luật Lao động 2019 thì trường hợp của bạn là ngừng việc do sự cố về điện mà không do lỗi của Công ty. Bạn được hưởng lương ngừng việc theo mức do hai bên thỏa thuận nhưng không thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Bạn có thể tham khảo quy định tại khoản 3, Điều 99 Bộ luật Lao động 2019 như sau:

    “Điều 99. Tiền lương ngừng việc

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động hoặc do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế thì hai bên thỏa thuận về tiền lương ngừng việc như sau:

    a) Trường hợp ngừng việc từ 14 ngày làm việc trở xuống thì tiền lương ngừng việc được thỏa thuận không thấp hơn mức lương tối thiểu;

    b) Trường hợp phải ngừng việc trên 14 ngày làm việc thì tiền lương ngừng việc do hai bên thỏa thuận nhưng phải bảo đảm tiền lương ngừng việc trong 14 ngày đầu tiên không thấp hơn mức lương tối thiểu.”

    2. Trường hợp Công ty thông báo làm bù vào ngày Chủ nhật:

    Theo quy định tại khoản 1, khoản 2 Điều 111 Bộ luật Lao động 2019 thì:

    1. Mỗi tuần, người lao động được nghỉ ít nhất 24 giờ liên tục. Trong trường hợp đặc biệt do chu kỳ lao động không thể nghỉ hằng tuần thì người sử dụng lao động có trách nhiệm bảo đảm cho người lao động được nghỉ tính bình quân 01 tháng ít nhất 04 ngày.

    2. Người sử dụng lao động có quyền quyết định sắp xếp ngày nghỉ hằng tuần vào ngày Chủ nhật hoặc ngày xác định khác trong tuần nhưng phải ghi vào nội quy lao động.

    Theo thông tin bạn cung cấp thì Nội quy lao động quy định nghỉ hàng tuần vào ngày Chủ nhật. Do đó, Công ty thông báo cho bạn làm bù vào ngày Chủ nhật là thuộc trường hợp làm thêm giờ.

    Theo quy định tại điểm b, khoản 1, Điều 98 Bộ luật Lao động 2019 thì bạn sẽ được tính lương thêm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần ít nhất bằng 200% theo đơn giá tiền lương hoặc lương thực trả.

    Thân.

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/08/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.