Công ty thương mại có cung cấp được thiết bị phòng cháy chữa cháy hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #528536 19/09/2019

    hieunguyen040988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:19/09/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty thương mại có cung cấp được thiết bị phòng cháy chữa cháy hay không?

    Chào Luật Sư!

    Hiện nay bạn em có mở 1 công ty thương mại về thiết bị cơ khí máy móc tại quận 10, trong quá trình làm việc đã cung cấp 1 số sản phẩm phòng cháy chữa cháy ( máy bơm chữa cháy, bình chữa cháy, thiết bị báo cháy) cho các nhà máy trong khu công nghiệp, tuy nhiên chỉ là thương mại lại ( mua đi và bán lại chứ không trưng bày hay tồn kho bất kì sản phẩm phòng cháy chữa cháy nào), như vậy có vi phạm pháp luật hay không và mức phạt sẽ như thế nào?

     Em cảm ơn 

     
    1003 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hieunguyen040988 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529385   29/09/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 200
    Lớp 6

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (426)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 81 lần


    Về câu hỏi của bạn mình có ý kiến như sau:

    Để được kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy bao gồm cả những sản phẩm ở trên thì doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh phải đáp ứng các điều kiện theo quy định tại Điều 45 Nghị định 79/2014/NĐ-CP:

    "Điều 45. Điều kiện đối với doanh nghiệp, cơ sở kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy

    1. Người đứng đầu doanh nghiệp và người đại diện theo pháp luật của cơ sở phải có văn bằng, chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy.

    2. Có ít nhất 02 người có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức về phòng cháy và chữa cháy phù hợp với hoạt động kinh doanh.

    3. Có địa điểm hoạt động và cơ sở vật chất, phương tiện, thiết bị bảo đảm cho hoạt động kinh doanh phương tiện, thiết bị, vật tư phòng cháy và chữa cháy."

    Trường hợp mua đi bán  lại các phương tiện, thiết bị phòng cháy và chữa cháy thì cũng thuộc trường hợp kinh doanh theo quy định trên nên doanh nghiệp vẫn cần đáp ứng các điều kiện theo quy định.

    Trong trường hợp chưa đáp ứng đủ các điều kiện nêu trên mà doanh nghiệp vẫn tiến hành kinh doanh thì sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo quy định tại Khoản 2 Điều 45 Nghị định 167/2013/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

    Điều 45. Vi phạm quy định trong hoạt động sản xuất, kinh doanh phương tiện, thiết bị phòng cháy và chữa cháy và thiết kế về phòng cháy và chữa cháy

    ...

    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với hành vi kinh doanh phương tiện, thiết bị phòng cháy và chữa cháy khi chưa đủ điều kiện về cơ sở vật chất, chuyên môn kỹ thuật, chưa được đào tạo hoặc tập huấn nghiệp vụ về phòng cháy và chữa cháy theo quy định.

    Như vậy, với hành vi ở trên thì doanh nghiệp của bạn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính lên đến 8.000.000 đồng.

     
    Báo quản trị |