Công ty tặng quà cho nhà phân phối có phải là hoạt động khuyến mại không?

Chủ đề   RSS   
  • #611011 26/04/2024

    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 10361
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 193 lần


    Công ty tặng quà cho nhà phân phối có phải là hoạt động khuyến mại không?

    Công ty tặng quà cho nhà phân phối có phải là hoạt động khuyến mại không? Nếu là hoạt động khuyến mại thì có phải làm thủ tục gì không?

    Công ty tặng quà cho nhà phân phối có phải là hoạt động khuyến mại không?

    Theo Điều 88 Luật thương mại 2005 quy định khuyến mại là hoạt động xúc tiến thương mại của thương nhân nhằm xúc tiến việc mua bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ bằng cách dành cho khách hàng những lợi ích nhất định.

    Theo Khoản 5 Điều 7 Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại, giá tính thuế được xác định bằng không (0); trường hợp hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại nhưng không thực hiện theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải kê khai, tính nộp thuế như hàng hóa, dịch vụ dùng để tiêu dùng nội bộ, biếu, tặng, cho.

    => Theo các quy định trên thì hoạt động tặng cho nhà phân phối sẽ có 2 dạng:

    - Một là tặng quà trong chương trình khuyến mại theo hình thức tại Điều 9 Nghị định 81/2018/NĐ-CP.

    Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại, giá tính thuế được xác định bằng không (0).

    - Hai là, tặng cho không thuộc chương trình khuyến mại ví dụ như lâu lâu phát sinh tặng quà dịp lễ, tặng quà khách hàng thân thiết,...Khi đó sẽ xuất hóa đơn và kê khai nộp thuế như hóa đơn bán hàng.

    Thủ tục cần làm khi thực hiện chương trình khuyến mại tặng quà cho khách hàng?

    Theo Điều 9 Nghị định 81/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật thương mại về hoạt động xúc tiến thương mại, thương nhân thực hiện khuyến mại tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền theo cách thức sau:

    1. Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền có kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ;

    2. Tặng hàng hóa, cung ứng dịch vụ không thu tiền không kèm theo việc mua bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ.

    Khi thực hiện tặng quà khuyến mại cho khách hàng thì doanh nghiệp cần tiến hành thực hiện thông báo hoạt động khuyến mại đến tất cả các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại (tại địa bàn thực hiện khuyến mại) theo quy định tại Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP.

    Thời hạn gửi thông báo khuyến mại: Hồ sơ thông báo phải được gửi đến Sở Công Thương tối thiểu trước 03 ngày làm việc trước khi thực hiện khuyến mại (căn cứ theo ngày nhận ghi trên vận đơn bưu điện hoặc các hình thức có giá trị tương đương trong trường hợp gửi qua đường bưu điện, căn cứ theo ngày ghi trên giấy tiếp nhận hồ sơ trong trường hợp nộp trực tiếp, căn cứ theo thời gian ghi nhận trên hệ thống thư điện tử hoặc căn cứ theo ngày ghi nhận trên hệ thống trong trường hợp nộp qua hệ thống dịch vụ công trực tuyến).

    Các thức gửi hồ sơ thông báo:

    - Nộp 01 hồ sơ thông báo qua đường bưu điện đến các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại;

    - Nộp 01 hồ sơ thông báo trực tiếp tại trụ sở các Sở Công Thương nơi tổ chức khuyến mại;

    - Nộp 01 hồ sơ thông báo qua thư điện tử kèm chữ ký điện tử hoặc kèm bản scan Thông báo thực hiện khuyến mại có chữ ký và đóng dấu của thương nhân đến địa chỉ thư điện tử đã được các Sở Công Thương công bố;

    d) Sử dụng hệ thống dịch vụ công trực tuyến do Sở Công Thương cung cấp.

    Hồ sơ thông báo: 01 Thông báo thực hiện khuyến mại theo Mẫu số 01 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định 81/2018/NĐ-CP.

    Lưu ý: Doanh nghiệp không cần gửi hồ sơ thông báo nếu thuộc trong các trường hợp sau:

    -Thương nhân thực hiện các chương trình khuyến mại theo Khoản 1 Điều 17 Nghị định 81/2018/NĐ-CP có tổng giá trị giải thưởng, quà tặng dưới 100 triệu đồng;

    - Thương nhân chỉ thực hiện bán hàng và khuyến mại thông qua sàn giao dịch thương mại điện tử, website khuyến mại trực tuyến.

    Hi vọng thông tin trên hữu ích đối với bạn!

     

     

     

     
    63 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    kien1991 (26/04/2024)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận