Công ty phạt tiền người lao động có vi phạm pháp luật không?

Chủ đề   RSS   
  • #434433 25/08/2016

    Công ty phạt tiền người lao động có vi phạm pháp luật không?

    Chào luật sư.

    Xin cho tôi hỏi 1 vài điều trong luật lao động.

    1.CÔng ty có quyền truy thu hoặc phạt tiền người lao động hoặc chịu hình phạt dưới hình thức chuyển khoản tiền vào quỹ của công ty không? Cụ thể ở đây là mức phạt là 500.000VND/lần.

    2.Công ty mua nón bảo hiểm tặng cho công nhân,nhưng vì một vài lí do mà người công nhân không sử dụng hoặc bị mất, nhưng công ty lại phạt tiền khi người lao đông không sử dụng mà không cần biết nguyên nhân tại sao? Và còn qui định mức phạt 500.000VND/lan và tối thiểu là 3 lần.Sau 3 lần như vậy thì công ty sẽ cho thôi việc

    Những qui định và những điều mà công ty làm như vậy có đúng hay đã vi phạm luật lao động.Mong luật sự giải đáp dùm..Cám ơn luật sư.

     
    95718 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn romance1305 vì bài viết hữu ích
    admin (01/06/2022) ellso (17/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #582861   22/04/2022

    anhnnhr
    anhnnhr

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:22/04/2022
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty phạt tiền người lao động có vi phạm pháp luật không?

    Chào bạn, theo quy định tại Điều 128 Bộ luật Lao động:

    “Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

    1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

    2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

    3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.”

    Theo quy định trên thì người sử dụng lao động không được dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

    Nếu vi phạm, họ sẽ phải chịu phạt theo quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 59/2013/NĐ-CP:

    “Điều 15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

    a) Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động khi xử lý kỷ luật lao động;

    b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;

    ....”

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhnnhr vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/06/2022)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Lâm Sơn - CÔNG TY LUẬT THÀNH ĐÔ

Mb: 04.6680.6683 - DĐ: 0982.976.486 - Email: lamsonlawyer@gmail.com