Công ty mẹ - con và công ty TNHH MTV chủ sở hữu là tổ chức có khác nhau không?

Chủ đề   RSS   
  • #553444 30/07/2020

    Dovanhieu9894

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Công ty mẹ - con và công ty TNHH MTV chủ sở hữu là tổ chức có khác nhau không?

    Anh chị cho em hỏi vấn đề này với: Hình thức công ty mẹ - con và hình thức Công ty TNHH một thành viên mà chủ sở hữu là tổ chức có phải là một không? Và nếu không thì nó khác nhau ở điểm nào và nếu lựa chọn thì nên lựa chọn hình thức nào?

    Rất mong nhận được phản hồi từ các anh chị. Em xin cảm ơn!

     
    764 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Dovanhieu9894 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #553485   30/07/2020

    chaugiang9897
    chaugiang9897
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (386)
    Số điểm: 2516
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Tại Điều 73 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về loại hình công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên như sau:

    -  Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên là doanh nghiệp do một tổ chức hoặc một cá nhân làm chủ sở hữu (sau đây gọi là chủ sở hữu công ty); chủ sở hữu công ty chịu trách nhiệm về các khoản nợ và nghĩa vụ tài sản khác của công ty trong phạm vi số vốn điều lệ của công ty.

    - Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên có tư cách pháp nhân kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Đồng thời, Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên không được quyền phát hành cổ phần.

    Tại Điều 189 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định về công ty mẹ và công ty con như sau:

    - Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    + Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông của công ty đó;

    + Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp quyết định bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

    + Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó.

    - Công ty con không được đầu tư góp vốn, mua cổ phần của công ty mẹ. Các công ty con của cùng một công ty mẹ không được cùng nhau góp vốn, mua cổ phần để sở hữu chéo lẫn nhau. Các công ty con có cùng một công ty mẹ là doanh nghiệp có sở hữu ít nhất 65% vốn nhà nước không được cùng nhau góp vốn thành lập doanh nghiệp theo quy định của Luật này.

    Như vậy, tùy vào hình thức kinh doanh và hoạt động thì bạn có thể lựa chọn loại hình doanh nghiệp phù hợp dựa vào các đặc điểm nêu trên. Thông tin gửi đến bạn tham khảo.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chaugiang9897 vì bài viết hữu ích
    Dovanhieu9894 (30/07/2020)