Công ty không có đơn hàng có được phép cho người lao động nghỉ việc hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #595917 27/12/2022

    Công ty không có đơn hàng có được phép cho người lao động nghỉ việc hay không?

    Căn cứ khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động 2019 quy định quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người sử dụng lao động bao gồm:

    1/ Người lao động thường xuyên không hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động được xác định theo tiêu chí đánh giá mức độ hoàn thành công việc trong quy chế của người sử dụng lao động. Quy chế đánh giá mức độ hoàn thành công việc do người sử dụng lao động ban hành nhưng phải tham khảo ý kiến tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở đối với nơi có tổ chức đại diện người lao động tại cơ sở;

    2/ Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn hoặc đã điều trị 06 tháng liên tục đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng hoặc quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục.

    Khi sức khỏe của người lao động bình phục thì người sử dụng lao động xem xét để tiếp tục giao kết hợp đồng lao động với người lao động;

    3/ Do thiên tai, hỏa hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch họa hoặc di dời, thu hẹp sản xuất, kinh doanh theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền mà người sử dụng lao động đã tìm mọi biện pháp khắc phục nhưng vẫn buộc phải giảm chỗ làm việc;

    4/ Người lao động không có mặt tại nơi làm việc sau thời hạn quy định tại Điều 31 của BLLĐ;

    5/ Người lao động đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định tại Điều 169 của BLLĐ, trừ trường hợp có thỏa thuận khác;

    6/ Người lao động tự ý bỏ việc mà không có lý do chính đáng từ 05 ngày làm việc liên tục trở lên;

    7/ Người lao động cung cấp không trung thực thông tin theo quy định tại khoản 2 Điều 16 của BLLĐ khi giao kết hợp đồng lao động làm ảnh hưởng đến việc tuyển dụng người lao động.

    Theo như quy định trên thì NSDLĐ chỉ được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với NLĐ khi phải thu hẹp sản xuất, kinh doanh theo quyết định của nhà nước mà NSDLĐ đã dùng mọi cách nhưng vẫn phải cắt giảm nhân sự.

    Theo đó, trường hợp công ty đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với NLĐ do không có đơn hàng là không đúng với quy định pháp luật. 

     

     
    771 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dtphuonglaw98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595933   27/12/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1996)
    Số điểm: 14369
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 317 lần


    Công ty không có đơn hàng có được phép cho người lao động nghỉ việc hay không?

    Hiện tại trong quy định về quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng của người sử dụng lao động không có trường hợp là không có đơn hàng thì được quyền chấm dứt. Do đó, nếu đơn phương chấm dứt theo trường hợp trên thì sẽ vi phạm và phải thực hiện nhiều nghĩa vụ kéo theo sau đó. Lưu ý, nếu không có đơn hàng, công ty cơ cấu lại lao động thì có quyền chấm dứt nhưng phải chi trả trợ cấp mất việc làm.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/12/2022)
  • #596317   29/12/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 6

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (867)
    Số điểm: 7467
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 136 lần


    Công ty không có đơn hàng có được phép cho người lao động nghỉ việc hay không?

    Cảm ơn bài viết của bạn, trong trường hợp gặp khó khắc trong sản xuất, kinh doanh, công ty không có đơn hàng công ty buộc phải thu hẹp sản xuất và cắt giảm lao động, công ty có trách nhiệm xác nhận thời gian đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp và trả lại cùng với bản chính giấy tờ khác mà công ty đã giữ của người lao động. Tại Điều 46 và 47 Bộ luật Lao động năm 2019, người sử dụng lao động trả trợ cấp mất việc làm cho NLĐ đã làm việc thường xuyên cho mình từ đủ 12 tháng trở lên

     
    Báo quản trị |  
  • #596532   31/12/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Công ty không có đơn hàng có được phép cho người lao động nghỉ việc hay không?

    Cảm ơn bài chia sẻ của tác giả. Tuy nhiên mình chưa đồng ý với quan điểm của tác giả. Cụ thể:

    - Căn cứ khoản 11 Điều 34 Bộ luật Lao động 2019, doanh nghiệp cho người lao động thôi việc theo Điều 42 Bộ luật Lao động là một trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động.

    - Căn cứ quy định tại Điều 42 Bộ luật Lao động 2019, trường hợp doanh nghiệp thay đổi cơ cấu, công nghệ, sau khi đã thực hiện các thủ tục luật định mà vẫn không thể giải quyết được việc làm thì doanh nghiệp cho người lao động thôi việc và trả trợ cấp mất việc làm.

    Như vậy, nếu doanh nghiệp thiếu đơn hàng, phải bỏ đi một dây chuyển sản xuất (thay đổi cơ cấu tổ chức), thì doanh nghiệp có thể cho người lao động thôi việc đúng luật, nếu thực hiện đúng các nghĩa vụ luật định nêu tại Điều 42 Bộ luật Lao động 2019. 

     
    Báo quản trị |