Công ty dùng nhiều con dấu khác nhau được không? Không đóng dấu, hợp đồng liệu có giá trị?

Chủ đề   RSS   
  • #576989 11/11/2021

    lamlinh_2507
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:28/03/2018
    Tổng số bài viết (125)
    Số điểm: 3130
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 164 lần


    Công ty dùng nhiều con dấu khác nhau được không? Không đóng dấu, hợp đồng liệu có giá trị?

    Con dấu là một vật quan trọng đối với mỗi doanh nghiệp, dùng để phân biệt giữa các doanh nghiệp với nhau.  Hiện nay các quy định về con dấu đã không còn khắt khe như trước đây về mặt nội dung hay quy trình thông báo mẫu con dấu, cụ thể là doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung của con dấu doanh nghiệp căn cứ theo khoản 2 Điều 43 Luật doanh nghiệp 2020 mà  không còn phụ thuộc quá nhiều vào các quy định “cứng” của nhà nước

    Tuy nhiên một câu hỏi đặt ra là mặc dù được dung nhiều con dấu, nhưng hình dạng của những con dấu đó có được khác nhau hay không?

    Công ty dùng nhiều con dấu khác nhau được không?

    Không đóng dấu hợp đồng liệu có giá trị? - Minh họa 

    Doanh nghiệp có quyền quyết định về hình thức, số lượng và nội dung con dấu của doanh nghiệp theo căn cứ tại khoản 2 Điều 43 Luật doanh nghiệp 2020

    Mẫu con dấu doanh nghiệp do doanh nghiệp lựa chọn, có thể dưới hình thức như hình tròn, hình vuông…Tuy nhiên hiện tại không có quy định cụ thể về việc khi một doanh nghiệp có nhiều con dấu, thì hình dạng con dấu có cần phải thống nhất với nhau theo như Điều 12 Nghị định 96/2015/NĐ/CP của trước đây

    Nhận thấy Luật doanh nghiệp 2020 đã không còn thủ tục yêu cầu doanh nghiệp phải thực hiện thủ tục thông báo mẫu con dấu nữa. Việc quản lý và lưu giữ dấu doanh nghiệp thực hiện theo quy định của Điều lệ công ty hoặc quy chế do doanh nghiệp, chi nhánh, văn phòng đại diện hoặc đơn vị khác của doanh nghiệp có dấu ban hành.

    Con dấu không còn nhiều quyền năng gắn liền với các quy định pháp luật nữa mà chủ yếu phụ thuộc vào sự quyết định của doanh nghiệp.

    Từ đây có thể thấy rằng hiện tại khả năng doanh nghiệp có thể sử dụng nhiều con dấu với hình dạng khác nhau là khả thi.

    Mặc dù pháp luật đã quy định về quyền tự quyết về con dấu của doanh nghiệp tuy nhiên giá trị pháp lý của con dấu lại là một câu chuyện khác, nó không hoàn toàn phụ thuộc là sự quyết định của doanh nghiệp. Liệu rằng một hợp đồng chỉ có chữ ký mà không đóng dấu thì có hợp pháp không?

    Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 43 Luật doanh nghiệp 2020 quy định rằng việc sử dụng dấu trong các giao dịch sẽ tuân theo quy định của pháp luật. Điều này có nghĩa rằng nếu pháp luật không có quy định thì hợp đồng không bắt buộc phải đóng dấu mà vẫn có giá trị pháp lý. 

    Một số trường hợp mà hợp đồng bắt buộc phải đóng dấu để được công nhận là hợp pháp như:

    khoản 2 Điều 24 Luật Kế Toán 2015, Khoản 1 Điều 90 Thông tư 133/2016/TT-BTC, khoản 18 Điều 4 Luật Công cụ chuyển nhượng 2005, khoản 6 điều 5, khoản 3 điều 7 Nghị định 134/2016/NĐ-CP, Khoản 3 Điều 7 Nghị định 93/2016/NĐ-CP…v.v.. 

    Từ đó nhận thấy rằng Luật doanh nghiệp 2020 ra đời đã mở ra một chương mới hội nhập với quy định của hầu hết các nước trên thế giới, doanh nghiệp đang dần làm chủ con dấu của mình tuy nhiên phải theo dõi các quy định của pháp luật để đảm bảo giá trị pháp lý của hợp đồng khi có quy định bắt buộc cần sự có mặt của con dấu. 

    Cập nhật bởi lamlinh_2507 ngày 11/11/2021 11:25:54 SA Sửa tiêu đề
     
    1625 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn lamlinh_2507 vì bài viết hữu ích
    admin (12/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576995   11/11/2021

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 2

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (452)
    Số điểm: 3430
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 67 lần


    Công ty dùng nhiều con dấu khác nhau được không? Không đóng dấu, hợp đồng liệu có giá trị?

    Cảm ơn bài viết của bạn, qua bài viết có thể biết được một Doanh nghiệp đóng dấu hợp đồng khi: pháp luật có quy định, quy định trong điều lệ công ty và khi 2 bên có thỏa thuận, theo khoản 2 Điều 24 Luật Kế toán 2015 thì sổ kế toán phải có chữ ký của người lập sổ, kế toán trưởng và người đại diện theo pháp luật; đóng dấu giáp lai.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Hong312 vì bài viết hữu ích
    admin (12/11/2021)
  • #577214   22/11/2021

    mibietchi
    mibietchi
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hà Tĩnh
    Tham gia:25/05/2014
    Tổng số bài viết (148)
    Số điểm: 1190
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 62 lần


    Công ty dùng nhiều con dấu khác nhau được không? Không đóng dấu, hợp đồng liệu có giá trị?

    Việc bỏ hết các quy định về thông báo mẫu dấu cũng khiến cho doanh nghiệp phải cẩn thận hơn trong việc sử dụng con dấu để tránh tình trạng bị giả mạo con dấu và gây ra các hậu quả về sau. Vì trước đây nhiều doanh nghiệp thường yêu cầu đối tác cung cấp Thông báo sử dụng, thay đổi mẫu con dấu để xác minh con dấu, nhưng hiện tại các quy định về việc thông báo mẫu dấu bị bãi bỏ nên mỗi doanh nghiệp đều phải cân nhắc kỹ hơn khi ký kết hợp đồng. Đặc biệt là với các đối tượng được ủy quyền mà không phải là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn mibietchi vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/11/2021)
  • #580840   27/02/2022

    Cảm ơn thông tin bài viết bạn đã cung cấp rất hữu ích. Mẫu con dấu doanh nghiệp được thể hiện dưới một hình thức cụ thể như hình tròn, hình vuông, hình đa giác… Đặc biệt, mỗi doanh nghiệp có một mẫu con dấu thống nhất về nội dung, hình thức và kích thước. Theo đó, công ty được sử dụng nhiều con dấu nhưng không được dùng nhiều con dấu hình dạng khác nhau. Nếu con dấu doanh nghiệp là hình tròn thì tất cả các con dấu khác cũng đều phải là hình tròn, nội dung và kích thước của con dấu phải giống nhau. Công ty muốn sử dụng nhiều con dấu thì cần phải khắc dấu giống như con dấu cũ, không được có hình thức khác nhau.

     
    Báo quản trị |  
  • #581801   27/03/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (163)
    Số điểm: 1181
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Công ty dùng nhiều con dấu khác nhau được không? Không đóng dấu, hợp đồng liệu có giá trị?

    Thông tin bài viết chia sẻ của bạn rất hữu ích, thông tin bài viết của bạn khá hữu ích, có thể thấy pháp luật về doanh nghiệp đang dần được xây dựng lại để phù hợp với thực tiễn. Hy vọng sẽ có nhiều người tìm hiểu về bài viết.

     

     
    Báo quản trị |