Công ty có thể tự bảo dưỡng, bảo trì hệ thống phòng cháy, chữa cháy?

Chủ đề   RSS   
  • #595939 27/12/2022

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1986)
    Số điểm: 14259
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 316 lần


    Công ty có thể tự bảo dưỡng, bảo trì hệ thống phòng cháy, chữa cháy?

    Theo quy định tại khoản 4 Tiêu chuẩn Việt Nam TCVN 3890:2009 về phương tiện phòng cháy và chữa cháy cho nhà và công trình - trang bị, bố trí, kiểm tra và bảo dưỡng quy định như sau:
     
    "4.8 Việc tiến hành kiểm tra, bảo dưỡng các phương tiện phòng cháy chữa cháy phải do các tổ chức chuyên môn hoặc nhân viên kỹ thuật an toàn phòng cháy và chữa cháy của cơ sở thực hiện. Những người làm việc này phải được huấn luyện và có trình độ chuyên môn phù hợp."
     
    Theo đó, nếu như không phải tổ chức chuyên môn mà chỉ cần có hoặc nhân viên kỹ thuật an toàn phòng cháy và chữa cháy của cơ sở thực hiện là được.
     
    Đồng thời, tại Điều 8 Thông tư 17/2021/TT-BCA quy định về quản lý, bảo quản, bảo dưỡng phương tiện phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ do Bộ Công an ban hành cũng quy định:
     
    "Điều 8. Bảo quản, bảo dưỡng định kỳ
     
    1. Bảo dưỡng định kỳ được thực hiện định kỳ hằng tháng, hằng quý và hằng năm tại nơi quản lý phương tiện phòng cháy, chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ hoặc cơ sở bảo dưỡng theo đúng quy định của nhà sản xuất và do thợ máy, kỹ thuật viên, người đã được đào tạo thực hiện;"
     
    Như vậy, theo các quy định nêu trên thì vẫn cho phép đơn vị tự thực hiện việc bảo dưỡng, nhưng yêu cầu người thực hiện phải được huấn luyện và có chuyên môn trong việc kiểm tra, bảo dưỡng này cũng như thực hiện theo đúng quy định của nhà sản xuất.
     
    1060 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận