Công nhân công an có phải là lực lượng thuộc công an?

Chủ đề   RSS   
  • #568086 25/02/2021

    anhkhoacoca

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2021
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Công nhân công an có phải là lực lượng thuộc công an?

    Cho tôi hỏi hiện tại công nhân công an có phải là lực lượng thuộc công an và được hưởng những chế độ gì ?

    Và công nhân công an có được cấp quân phục không bậc hàm khi làm việc không hay là mặc thường phục đi làm?

    Xin chân thành cảm ơn đã tư vấn !

     
    599 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhkhoacoca vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/02/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #568287   27/02/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Theo quy định tại Khoản 6, Điều 2 Luật Công an nhân dân 2018 thì:Công nhân công an là công dân Việt Nam có trình độ chuyên môn kỹ thuật, được tuyển dụng vào làm việc trong Công an nhân dân mà không thuộc diện được phong cấp bậc hàm sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ.”

    Còn về chế độ chính sách của công nhân công an được quy định tại Chương III Nghị định 49/2019/NĐ-CP. VD như đối với chế độ tiền lương quy định tại Điều 9 Nghị định này, cụ thể:

    -. Bảng lương đối với công nhân công an quy định tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định.
     
    - Công nhân công an được nâng bậc lương, nâng ngạch khi:
     
    a) Công nhân công an hoàn thành công việc được giao, đạt tiêu chuẩn cấp bậc kỹ thuật quy định và chưa xếp bậc lương cuối cùng trong ngạch thì được xét nâng một bậc lương thường xuyên sau 2 năm (đủ 24 tháng) giữ bậc lương đối với người có hệ số lương từ 3,95 trở xuống và sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc lương đối với người có hệ số lương trên 3,95.
     
    Trong thời hạn xét nâng bậc lương, nếu không hoàn thành nhiệm vụ hoặc bị kỷ luật hình thức khiển trách thì kéo dài thời hạn nâng bậc lương 06 tháng; nếu bị kỷ luật từ hình thức cảnh cáo trở lên thì kéo dài thời hạn nâng bậc lương 12 tháng.
     
    Trường hợp lập thành tích đặc biệt xuất sắc trong thực hiện nhiệm vụ thì được nâng bậc lương trước thời hạn tối đa 12 tháng hoặc vượt bậc;
     
    b) Công nhân công an hoàn thành tốt hoặc hoàn thành xuất sắc chức trách, nhiệm vụ được giao, có năng lực đảm nhận vị trí công việc cao hơn trong cùng ngành, nghề chuyên môn kỹ thuật, có văn bằng phù hợp thì được xét nâng ngạch.
     
    - Chuyển xếp lương vào Bảng lương công nhân công an:
     
    a) Khi chuyển xếp lương không được kết hợp nâng bậc lương hoặc nâng ngạch lương;
     
    b) Việc chuyển xếp lương từ hệ số lương đang hưởng vào hệ số lương quy định tại Bảng lương công nhân công an ban hành tại Phụ lục kèm theo Nghị định này được căn cứ vào thời gian công tác có đóng bảo hiểm xã hội (nếu có thời gian đóng bảo hiểm xã hội đứt quãng chưa hưởng chế độ trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần thì được cộng dồn), phù hợp với vị trí việc làm và quy định tại khoản 2 Điều này.
     
    Trường hợp có hệ số lương mới được xếp cộng với phụ cấp thâm niên vượt khung thấp hơn hệ số lương đang hưởng cộng với phụ cấp thâm niên vượt khung và phụ cấp phục vụ quốc phòng, an ninh thì được hưởng hệ số chênh lệch bảo lưu cho bằng tổng hệ số lương, phụ cấp thâm niên vượt khung và phụ cấp phục vụ quốc phòng, an ninh đang hưởng. Hệ số chênh lệch bảo lưu giảm dần khi được nâng bậc lương.
     
    -  Các loại phụ cấp, trợ cấp bao gồm:
     
    a) Phụ cấp thâm niên vượt khung;
     
    b) Phụ cấp khu vực;
     
    c) Phụ cấp đặc biệt;
     
    d) Phụ cấp độc hại, nguy hiểm;
     
    đ) Phụ cấp trách nhiệm công việc;
     
    e) Phụ cấp công vụ:
     
    g) Phụ cấp, trợ cấp công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn:
     
    Anh có thể tham khảo thêm thông tin tại Nghị định nêu trên để nắm rõ hơn các chế độ chính sách đối với công nhân công an anh nhé.
     
    Cập nhật bởi nguyenphuong2804 ngày 27/02/2021 05:40:06 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #568633   03/03/2021

    anhkhoacoca
    anhkhoacoca

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2021
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    cho e hoi them 1 chut :  công nhân công an có được cấp quân phục không bậc hàm khi làm việc không hay là mặc thường phục đi làm?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhkhoacoca vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/03/2021)