Công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định thì bị gì?

Chủ đề   RSS   
  • #586166 27/06/2022

    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (352)
    Số điểm: 3840
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 30 lần


    Công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định thì bị gì?

    Tại Điểm a Khoản 2 Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Công chứng ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng không đúng quy định;

    b) Công chứng không đúng thời hạn quy định;

    c) Sửa lỗi kỹ thuật văn bản công chứng không đúng quy định;

    d) Sách nhiễu, gây khó khăn cho người yêu cầu công chứng;

    đ) Từ chối yêu cầu công chứng mà không có lý do chính đáng;

    e) Không dùng tiếng nói hoặc chữ viết là tiếng Việt;

    g) Không tham gia tổ chức xã hội - nghề nghiệp của công chứng viên;

    h) Hướng dẫn nhiều hơn 02 người tập sự tại cùng một thời điểm;

    i) Hướng dẫn tập sự khi không đủ điều kiện theo quy định;

    k) Không thực hiện đúng các nghĩa vụ của người hướng dẫn tập sự theo quy định;

    l) Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp không có phiếu yêu cầu công chứng;

    m) Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp thành phần hồ sơ có giấy tờ, văn bản do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung;

    n) Từ chối hướng dẫn tập sự hành nghề công chứng không có lý do chính đáng.

    Do đó, công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định bị phạt hành chính từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng.

     
    367 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586839   29/06/2022

    Công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định thì bị gì?

    cảm ơn thông tin hữu ích bạn đã chia sẻ. Theo quy định việc công chứng phải diễn ra tại trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng theo quy định. Vì vậy, việc công chứng ngoài trụ sở không những không có hiệu lực và ncoong chứng viên còn bị xử phạt theo luật định.

     
    Báo quản trị |  
  • #591812   29/09/2022

    banhquecute
    banhquecute
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (304)
    Số điểm: 2840
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định thì bị gì?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích mà bạn đã chia sẻ. Để thuận tiện cho khách hàng, nhiều tổ chức hành nghề công chứng đã thực hiện công chứng ngoài trụ sở. Tuy nhiên, việc công chứng chỉ có thể được thực hiện ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng trong trường hợp người yêu cầu công chứng là người già yếu, không thể đi lại được, người đang bị tạm giữ, tạm giam, đang thi hành án phạt tù hoặc có lý do chính đáng khác không thể đến trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng (Điều 44 Luật Công chứng 2014), còn những trường hợp khác thì sẽ được coi là vi phạm quy định của pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
  • #591828   29/09/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Công chứng viên thực hiện công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định thì bị gì?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Hoạt động công chứng là nghiệp vụ đòi hỏi chuyên môn và chịu sự kiểm soát cao từ pháp luật. Do đó các yêu cầu về hành nghề công chứng rất cao, với hành vi công chứng ngoài trụ sở không đúng quy định, bên cạnh xử lý kỷ luật của tổ chức còn bị xử phạt hành chính từ cơ quan nhà nước, bởi hành vi này có khả năng làm ảnh hưởng đến quyền của cá nhân được nhà nước bảo vệ.

     
    Báo quản trị |