Công chứng viên làm mất di chúc của khách bị phạt đến 30 triệu đồng

Chủ đề   RSS   
  • #558880 28/09/2020

    danluan123
    Top 100
    Male
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (657)
    Số điểm: 4440
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 43 lần


    Công chứng viên làm mất di chúc của khách bị phạt đến 30 triệu đồng

    Hiện nay, số lượng người dân những người có nhu cầu tìm đến những VPCC để làm những thủ tục công chứng cho giấy tờ của mình một cách hợp pháp nhất, đặc biệt về giấy tờ liên quan đến hợp đồng di chúc cũng như hợp đồng liên quan đến đất đai. 

    Tuy nhiên , không ít khách hàng khi tới văn phòng công chứng vì một số lý do nào đó đã gử lại bản di chúc để công chứng sau, bên phía công chứng viên cũng nhận lưu giữ. Như vậy, nếu phát sinh về vấn đề mất mát thì công chứng viên có chịu trách nhiệm không? Tất nhiên là loại trừ lý do khách quan.

    Căn cứ Khoản 4k Điều 16 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định như sau:

    Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    - Không thông báo để xóa đăng ký hành nghề đối với công chứng viên không còn làm việc tại tổ chức mình;

    - Không lưu trữ hồ sơ công chứng;

    - Làm mất di chúc đã nhận lưu giữ, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng.

    Như vậy, trường hợp công chứng viên nhận lưu giữ di chúc mà làm mất nếu không vì lý do bất khả kháng mức phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

    Cập nhật bởi danluan123 ngày 28/09/2020 07:45:03 CH
     
    555 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận