Công chứng viên biết giấy tờ là giả mạo nhưng vẫn công chứng thì bị xử phạt hành chính như nào?

Chủ đề   RSS   
  • #587616 13/07/2022

    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (351)
    Số điểm: 3645
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 28 lần


    Công chứng viên biết giấy tờ là giả mạo nhưng vẫn công chứng thì bị xử phạt hành chính như nào?

    Căn cứ Điểm q Khoản 3 Điều 15 Nghị định 82/2020/NĐ-CP có quy định về phạt tiền từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

    a) Tiết lộ thông tin về nội dung công chứng mà không được sự đồng ý bằng văn bản của người yêu cầu công chứng, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    b) Công chứng khi thiếu chữ ký của công chứng viên; chữ ký hoặc dấu điểm chỉ của người yêu cầu công chứng vào từng trang của hợp đồng, giao dịch;

    c) Công chứng khi không kiểm tra, đối chiếu bản chính giấy tờ trong hồ sơ công chứng theo quy định trước khi ghi lời chứng, ký vào từng trang của hợp đồng, giao dịch;

    d) Nhận, đòi hỏi tiền hoặc lợi ích khác từ người yêu cầu công chứng ngoài phí công chứng theo quy định, thù lao công chứng đã xác định và chi phí khác đã thoả thuận;

    đ) Không chứng kiến việc người yêu cầu công chứng, người làm chứng, người phiên dịch ký hoặc điểm chỉ vào hợp đồng, giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    e) Ghi lời chứng trong văn bản công chứng không đầy đủ nội dung theo quy định;

    g) Ghi lời chứng không chính xác về tên hợp đồng, giao dịch; chủ thể hợp đồng, giao dịch; thời gian hoặc địa điểm công chứng;

    h) Không giải thích cho người yêu cầu công chứng hiểu rõ quyền, nghĩa vụ và lợi ích hợp pháp của họ, ý nghĩa và hậu quả pháp lý của việc công chứng;

    i) Tham gia quản lý doanh nghiệp ngoài tổ chức hành nghề công chứng; thực hiện hoạt động môi giới, đại lý; tham gia chia lợi nhuận trong hợp đồng, giao dịch mà mình nhận công chứng;

    k) Không tham gia bồi dưỡng nghiệp vụ công chứng hằng năm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác;

    l) Sửa lỗi kỹ thuật trong văn bản công chứng mà không thuộc trường hợp được sửa lỗi kỹ thuật theo quy định;

    m) Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp người ký kết hợp đồng, giao dịch không có hoặc vượt quá thẩm quyền đại diện;

    n) Công chứng trong trường hợp biết rõ người làm chứng không đủ điều kiện theo quy định;

    o) Công chứng viên không tiến hành xác minh hoặc yêu cầu giám định trong trường hợp có yêu cầu xác minh, giám định của người yêu cầu công chứng;

    p) Công chứng viên không đối chiếu chữ ký của người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của tổ chức tín dụng, doanh nghiệp khác với chữ ký mẫu đã được đăng ký tại tổ chức hành nghề công chứng trước khi thực hiện việc công chứng; công chứng hợp đồng khi người có thẩm quyền giao kết hợp đồng của tổ chức tín dụng, doanh nghiệp khác chưa đăng ký chữ ký mẫu tại tổ chức hành nghề công chứng mà đã ký trước vào hợp đồng;

    q) Công chứng hợp đồng, giao dịch trong trường hợp không có căn cứ xác định quyền sử dụng riêng, quyền sở hữu riêng đối với tài sản khi tham gia hợp đồng, giao dịch.

    Như vậy, công chứng viên biết giấy tờ giả mạo nhưng vẫn công chứng thì bị phạt hành chính từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng.

     
    240 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vuthienan134 vì bài viết hữu ích
    tranquanghung651999@gmail.com (31/07/2022) ThanhLongLS (18/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588077   24/07/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 500


    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (237)
    Số điểm: 2079
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 61 lần


    Công chứng viên biết giấy tờ là giả mạo nhưng vẫn công chứng thì bị xử phạt hành chính như nào?

    Cảm ơn tác giả vì thông tin chia sẻ hữu ích. Công chứng viên phải có trách nhiệm đối với công việc của mình. Trường hợp công chứng viên biết giấy tờ giả nhưng vì mục đích nào đó vẫn công chứng thì phải chịu trách nhiệm cho hành vi này, tức bị xử lý vi phạm hành chính ngoài ra còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu việc đó dẫn đến gây thiệt hại tài sản quy định tại Điều 360 Bộ luật hình sự 2015.

     
    Báo quản trị |  
  • #589083   31/07/2022

    Công chứng viên biết giấy tờ là giả mạo nhưng vẫn công chứng thì bị xử phạt hành chính như nào?

    Cảm ơn thông tin hữu ích mà tác giả đã chia sẻ. Tuy nhiên, theo mình thấy mức phạt từ 07 triệu đồng đến 10 triệu đồng đối với công chứng viên thực hiện công chứng dù biết giấy tờ giả mạo là quá thấp so với thiệt hại thực tế có thể xảy ra. Bởi lợi ích mà các đối tượng thu về có thể lên tới hàng tỷ đồng.

     
    Báo quản trị |