Công an xã có được xử lý hành vi đậu đỗ xe ba gác không đúng quy định?

Chủ đề   RSS   
  • #575144 31/08/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Công an xã có được xử lý hành vi đậu đỗ xe ba gác không đúng quy định?

     
    "Điều 3. Giải thích từ ngữ
     
    c) Các loại xe tương tự xe mô tô là phương tiện giao thông đường bộ chạy bằng động cơ, có hai bánh hoặc ba bánh, có dung tích làm việc của động cơ từ 50 cm3 trở lên, có vận tốc thiết kế lớn nhất lớn hơn 50 km/h, có khối lượng bản thân không lớn hơn 400 kg;"
     
    Như vậy, xe ba gác có dung tích làm việc của động cơ từ 50 cm3, có vận tốc thiết kế lớn hơn 50 km/h, có khối lượng bản thân không lớn hơn 400kg thì được coi là loại xe tương tự xe mô tô.
     
    Việc dừng đỗ xe ba gác không đúng quy định sẽ phạt theo Điều 6 Nghị định này (tùy nơi đỗ xe mà mức phạt khác nhau).
     
    Thẩm quyền của công an xã quy định như sau:
     
    "Điều 74. Phân định thẩm quyền xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ, đường sắt
    ...
    4. Trưởng Công an cấp xã trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có liên quan đến trật tự an toàn giao thông đường bộ, đường sắt có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:
    ...
    b) Điểm g, điểm n khoản 1; điểm a, điểm đ, điểm h, điểm i, điểm k, điểm l khoản 2; điểm c, điểm d, điểm đ, điểm k, điểm m khoản 3; điểm b, điểm d khoản 4 Điều 6, trừ trường hợp gây tai nạn giao thông;"
     
    Đối chiếu ở Điều 6 thì trưởng công an xã được quyền phạt xe ba gác đỗ không đúng nơi quy định.
     
    Hành vi xe ba gác không có giấy tờ xử phạt theo điểm g khoản 5 và điểm c khoản 14 Điều 30 Nghị định 100 này:
     
    "Điều 30. Xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ
    ...
    5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
    ...
    g) Đưa phương tiện không có Giấy đăng ký xe tham gia giao thông hoặc có nhưng đã hết hạn sử dụng; đưa phương tiện có Giấy chứng nhận đăng ký xe tạm thời tham gia giao thông quá thời hạn, tuyến đường, phạm vi cho phép;
    ...
    14. Ngoài việc bị phạt tiền, cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:
    ...
    c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm g, điểm h khoản 5; điểm m khoản 7; điểm e khoản 8 Điều này trong trường hợp không có Giấy đăng ký xe hoặc có Giấy đăng ký xe nhưng không do cơ quan có thẩm quyền cấp, không đúng số khung, số máy của xe hoặc bị tẩy xóa (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc) mà không chứng minh được nguồn gốc xuất xứ của phương tiện (không có giấy tờ, chứng từ chuyển quyền sở hữu xe hoặc giấy tờ, chứng từ nguồn gốc xe hợp pháp) thì bị tịch thu phương tiện;"
     
    Theo đó, chủ xe bị phạt từ 800.000 đồng đến 2.000.000 và bị tịch thu phương tiện.
     
     
    40 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (31/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận