Con trên 18 tuổi có được chia tài sản khi cha mẹ ly hôn không?

Chủ đề   RSS   
  • #602776 24/05/2023

    xuanuyenle
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam
    Tham gia:02/08/2022
    Tổng số bài viết (2199)
    Số điểm: 76583
    Cảm ơn: 68
    Được cảm ơn 1624 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Con trên 18 tuổi có được chia tài sản khi cha mẹ ly hôn không?

    Ly hôn là việc chấm dứt quan hệ vợ chồng theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Tòa án. Việc phân chia tài sản khi ly hôn cũng gặp không ít trắc trở, hơn nữa nếu có con thì liệu người con có được chia tài sản khi cha mẹ ly hôn hay không?

    Khi cha mẹ ly hôn có phải chia tài sản cho con không?

    Theo Điều 59 Luật Hôn nhân và gia đình, Điều 7 Thông tư liên tịch 01/2016 của TAND Tối cao - VKSND Tối cao - Bộ Tư pháp, vợ chồng khi ly hôn có quyền tự thỏa thuận với nhau về toàn bộ các vấn đề, trong đó có cả việc phân chia tài sản.

    Trường hợp vợ chồng có thể thỏa thuận phân chia tài sản chung thì khi ly hôn tòa sẽ ghi nhận sự thỏa thuận này. Nếu thỏa thuận không đầy đủ, rõ ràng thì áp dụng quy định tương ứng tại các khoản 2, 3, 4, 5 Điều 59 và các Điều 60, 61, 62, 63, 64 Luật Hôn nhân và gia đình để giải quyết.

    Trường hợp vợ chồng không thỏa thuận được về việc chia tài sản chung thì tòa án phải xem xét theo luật định.

    Về nguyên tắc, tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi nhưng có xét đến các yếu tố: hoàn cảnh gia đình, công sức đóng góp, bảo vệ lợi ích chính đáng mỗi bên để có điều kiện tiếp tục lao động và lỗi của mỗi bên.

    Như vậy, khi cha mẹ ly hôn, tòa chỉ phân chia tài sản chung của vợ chồng. Tuy nhiên, con vẫn có thể được chia tài sản nếu thuộc một trong số trường hợp luật định.

    Xem bài viết liên quan: Thủ tục ly hôn nhanh năm 2023 kèm mẫu đơn

    Hướng dẫn thủ tục ly hôn online

    Việc chia tài sản cho con khi cha mẹ ly hôn thực hiện như thế nào?

    Trường hợp 1: Cha mẹ có thỏa thuận về việc chia tài sản cho con

    Căn cứ theo Điều 38, Điều 55 Luật Hôn nhân và gia đình, nếu cha mẹ có thỏa thuận chia tài sản chung của mình cho con khi ly hôn, thì con được quyền hưởng phần tài sản đó. 

    Trường hợp không thể thỏa thuận hay có tranh chấp thì tòa án sẽ giải quyết dựa trên tình hình thực tế và quy định của pháp luật tại Điều 59 của Luật này.

    Trường hợp 2: Con là đồng sở hữu tài sản với cha mẹ

    Đối với trường hợp có tài sản chung của hộ gia đình và con có tên trong sổ hộ khẩu tại thời điểm xác lập quyền đối với tài sản đó. 

    Khi vợ chồng ly hôn và chia tài sản chung của hộ gia đình thì con cũng được chia phần tài sản tương ứng với phần quyền của con trong khối tài sản đó. 

    Nếu tài sản có công sức đóng góp của con trong quá trình tạo lập thì khi xử lý tài sản cũng vẫn phải đảm bảo quyền và lợi ích của con.

    Ngoài ra, trong trường hợp con và cha mẹ cùng mua hoặc nhận tặng cho, thừa kế tài sản chung thì con cũng sẽ có quyền và nghĩa vụ như cha mẹ đối với tài sản đó. Khi cha mẹ ly hôn thì con vẫn sẽ được phân chia phần tài sản tương ứng của mình.

    Xem bài viết liên quan: Thủ tục ly hôn nhanh năm 2023 kèm mẫu đơn

    Hướng dẫn thủ tục ly hôn online

     
    1894 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn xuanuyenle vì bài viết hữu ích
    admin (05/06/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận