Con sinh ra có bắt buộc theo họ cha không?

Chủ đề   RSS   
  • #561413 29/10/2020

    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 280 lần


    Con sinh ra có bắt buộc theo họ cha không?

    Theo Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch:

    "Điều 15. Đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ

    1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

    2. Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

    3. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh người cha yêu cầu làm thủ tục nhận con theo quy định tại Khoản 1, Điều 25 của Luật Hộ tịch thì Ủy ban nhân dân kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh; nội dung đăng ký khai sinh được xác định theo quy định tại Khoản 1, Điều 4 củ Nghi định này.

    4. Trường hợp trẻ chưa xác định được mẹ mà khi đăng ký khai sinh cha yêu cầu làm thủ tục nhận con thì giải quyết theo quy định tại Khoản 3 Điều này; phần khai về mẹ trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ em để trống.

    5. Thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ không thuộc diện bị bỏ rơi, chưa xác định được cha và mẹ được thực hiện như quy định tại Khoản 3 Điều 14 của Nghị định này; trong Sổ hộ tịch ghi rõ “Trẻ chưa xác định được cha, mẹ”.

    Theo đó, nếu có nhu cầu để Họ của mẹ và để trống phần người cha thì vẫn được.
     

     
    755 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561426   29/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Không biết trường hợp nếu chồng đang đi tù mà trong thời gian đó vợ có ngoại tình, mang thai với người khác. Thì khi làm giấy khai sinh cho trẻ có được để mỗi hộ mẹ hay không? Hoặc là để tên người cha ruột? Vì đang trong thời kỳ hôn nhân mà vợ đi ngoại tình thì có xử phạt gì nữa không?

     
    Báo quản trị |