Con của hạ sĩ quan tại ngũ có được miễn học phí không?

Chủ đề   RSS   
  • #578191 21/12/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Con của hạ sĩ quan tại ngũ có được miễn học phí không?

    Theo Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng được miễn học phí như sau:
     
    1. Các đối tượng theo quy định tại Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng nếu đang theo học tại các cơ sở giáo dục thuộc hệ thống giáo dục quốc dân.
     
    2. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh, sinh viên khuyết tật.
     
    3. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh dưới 16 tuổi không có nguồn nuôi dưỡng và người từ 16 tuổi đến 22 tuổi đang học phổ thông, giáo dục đại học văn bằng thứ nhất thuộc đối tượng hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng theo quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 5 Nghị định số 20/2021/NĐ-CP ngày 15 tháng 3 năm 2021 của Chính phủ về chính sách trợ giúp xã hội đối với đối tượng bảo trợ xã hội. Người học các trình độ trung cấp, cao đẳng mồ côi cả cha lẫn mẹ, không nơi nương tựa theo quy định của Luật Giáo dục nghề nghiệp.
     
    4. Trẻ em học mẫu giáo và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông có cha hoặc mẹ hoặc cả cha và mẹ hoặc ông bà (trong trường hợp ở với ông bà) thuộc diện hộ nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ.
     
    5. Trẻ em mầm non 05 tuổi ở thôn/bản đặc biệt khó khăn, xã khu vực III vùng dân tộc và miền núi, xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển, hải đảo theo quy định của cơ quan có thẩm quyền.
     
    6. Trẻ em mầm non 05 tuổi không thuộc đối tượng quy định tại khoản 5 Điều này được miễn học phí từ năm học 2024 - 2025 (được hưởng từ ngày 01 tháng 9 năm 2024).
     
    7. Trẻ em mầm non và học sinh phổ thông, học viên học tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình giáo dục phổ thông là con đẻ, con nuôi hợp pháp của hạ sĩ quan, binh sĩ tại ngũ theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Nghị định số 27/2016/NĐ-CP ngày 06 tháng 4 năm 2016 của Chính phủ quy định một số chế độ, chính sách đối với hạ sỹ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ, xuất ngũ và thân nhân của hạ sỹ quan, binh sĩ tại ngũ.
     
    8. Học sinh trung học cơ sở ở thôn/bản đặc biệt khó khăn, xã khu vực III vùng dân tộc và miền núi, xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển, hải đảo theo quy định của cơ quan có thẩm quyền được miễn học phí từ năm học 2022 - 2023 (được hưởng từ ngày 01 tháng 9 năm 2022).
     
    ....
     
    Như vậy, căn cứ quy định trên thì trẻ em mầm non và học sinh phổ thông tại cơ sở giáo dục thường xuyên theo chương trình phổ thông là con đẻ, con nuôi của hạ sĩ quan, binh sĩ tại nghĩ thì sẽ được miễn học phí.
     
    Mà tại Điểm b Khoản 2 Điều 6 Luật Giáo dục 2019 thì giáo dục phổ thông gồm giáo dục tiểu học, giáo dục trung học cơ sở và giáo dục trung học phổ thông. Do đó, trường hợp con chị đang học cấp 2 có bố đang là hạ sĩ quan tại ngũ thì sẽ được miễn học phí.
     
     
    139 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580693   25/02/2022

    Con của hạ sĩ quan tại ngũ có được miễn học phí không?

    Cảm ơn thông tin vô cùng hữu ích của bạn. Có thể thấy đây là một chính sách hoàn toàn phù hợp, hết sức có ý nghĩa. Thể hiện sự quan tâm của Nhà nước tới những người đang thực hiện nhiệm vụ bảo vệ tổ quốc, từ đó giúp họ yên tâm công tác, bảo vệ đất nước. 

     
    Báo quản trị |  
  • #580976   28/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99

    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (334)
    Số điểm: 2390
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Con của hạ sĩ quan tại ngũ có được miễn học phí không?

    Cảm ơn bài chia sẻ của bạn. 

    Tại Khoản 7 Điều 15 Nghị định 81/2021/NĐ-CP có quy định về đối tượng được miễn học phí ở đây là con đẻ hoặc con nuôi hợp pháp của hạ sỹ quan và binh sĩ. Mình thấy quy định này rất hợp lý, vi việc xác định cả con nuôi, con đẻ đều được miễn học phí cũng là một phần trong quan điểm bình đẳng giữa các con trong một gia đình và cũng không tạo ra ranh giới, phân biệt giữa con đẻ và con nuôi.

     
    Báo quản trị |