Có trường hợp nào trên 20 triệu phải quy định làm hợp đồng không?

Chủ đề   RSS   
  • #567306 30/01/2021

    luquocan

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/01/2021
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Có trường hợp nào trên 20 triệu phải quy định làm hợp đồng không?

    Có trường hợp nào trên 20 triệu phải quy định làm hợp đồng ko

     
    485 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #567361   31/01/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 75
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (889)
    Số điểm: 6114
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 112 lần


    Sau khi rà soát thông tin, hiện em không thấy có quy định giá trị giao dịch bao nhiêu bắt buộc phải lập hợp đồng.

    Căn cứ Điều 119 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

    "Điều 119. Hình thức giao dịch dân sự

    1. Giao dịch dân sự được thể hiện bằng lời nói, bằng văn bản hoặc bằng hành vi cụ thể.

    Giao dịch dân sự thông qua phương tiện điện tử dưới hình thức thông điệp dữ liệu theo quy định của pháp luật về giao dịch điện tử được coi là giao dịch bằng văn bản.

    2. Trường hợp luật quy định giao dịch dân sự phải được thể hiện bằng văn bản có công chứng, chứng thực, đăng ký thì phải tuân theo quy định đó."

    Theo đó, đối với các giao dịch dân sự có thể thể hiện thông qua lời nói, văn bản, hành vi. Chỉ một số trường hợp luật định mới bắt buộc có hợp đồng bằng văn bản có công chứng, ví dụ như hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (Khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013),...

    Đối với các hợp đồng kinh tế cũng tương tựLuật thương mại 2005 cũng không quy định về giá trị hợp đồng bao nhiêu phải lập thành văn bản. Anh có thể tham khảo Điều 24, Điều 74 Luật này. 

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    luquocan (31/01/2021)