Có thể xin cấp chứng chỉ hành nghề nơi tạm trú

Chủ đề   RSS   
  • #531366 26/10/2019

    chanquoccuong

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2019
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 4 lần


    Có thể xin cấp chứng chỉ hành nghề nơi tạm trú

    Em là điều dưỡng đang làm việc tại TP.HCM nhưng hộ khẩu ở tỉnh Tuyên Quang. Bây giờ, em muốn đăng ký cấp chứng chỉ hành nghề ở TP.HCM có được không? Hồ sơ đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề?
     

     
    2036 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn chanquoccuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #531747   29/10/2019

    vyvy2409
    vyvy2409
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Căn cứ điểm d khoản 1 Điều 24 Luật Khám bệnh, chữa bệnh năm 2009 quy định: “Người có văn bằng chuyên môn liên quan đến y tế được cấp hoặc công nhận tại Việt Nam, trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề, phải qua thời gian thực hành 09 tháng tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đối với điều dưỡng viên, kỹ thuật viên”.

    Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 9 Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định: “Người đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề làm việc tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn quản lý của Sở Y tế, trừ trường hợp quy định tại điểm a khoản này gửi 01 bộ hồ sơ về Sở Y tế”. Vì vậy, sau khi trải qua 09 tháng thực hành tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hợp pháp, ông/bà tung lam gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề về Sở Y tế tỉnh nơi quản lý cơ sở khám bệnh, chữa bệnh mà ông/bà đang làm việc.

    Căn cứ khoản 3 Điều 9 Nghị định 109/2016/NĐ-CP quy định: “Trường hợp người hành nghề không làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nào tại thời điểm đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề thì nộp hồ sơ về Sở Y tế, nơi đăng ký thường trú để đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề”. Ông/bà tung lam gửi 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề về Sở Y tế tỉnh nơi đăng ký thường trú trong trường hợp ông bà đã nghỉ việc.

    Như vậy, trường hợp của anh vẫn có thể cấp chứng chỉ hành nghề ở TP Hồ Chí Minh.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vyvy2409 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/10/2019)