Có thể tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp trường hợp đi nghĩa vụ không?

Chủ đề   RSS   
  • #582083 30/03/2022

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Có thể tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp trường hợp đi nghĩa vụ không?

    Căn cứ Khoản 3 Điều 53 Luật Việc làm 2013:
     
    Điều 53. Tạm dừng, tiếp tục, chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp
     
    ...
    3. Người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp trong các trường hợp sau đây:
     
    ...
     
    c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an;
     
    ...
     
    Đồng thời căn cứ theo quy định tại Điểm c Khoản 1 Điều 21 Nghị định 28/2015/NĐ-CP:
     
    Điều 21. Chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp
     
    1. Các trường hợp người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp được quy định như sau:
     
    c) Thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an
     
    Ngày mà người lao động được xác định thực hiện nghĩa vụ quân sự, nghĩa vụ công an là ngày người lao động nhập ngũ.”
     
    Như vậy, theo quy định trên thì người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp sẽ bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp khi thực hiện nghĩa vụ quân sự. Đồng thời phải tiến hành thông báo khi bị chấm dứt hưởng TCTN do đi nghĩa vụ quân sự. Căn cứ theo quy định tại Khoản 9 Điều 21 Nghị định 61/2020/NĐ-CP :
     
    2. Trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày người lao động thuộc các trường hợp bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định tại các điểm b, c, d và h khoản 1 Điều này, người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và kèm theo bản sao giấy tờ có liên quan đến việc chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp, trường hợp gửi theo đường bưu điện thì tính theo ngày ghi trên dấu bưu điện.”
     
    Như vậy, theo quy định trên thì trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp theo quy định vì thực hiện nghĩa vụ quân sự thì người lao động phải thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu và kèm theo quyết định nhập ngũ. 
     
    88 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583195   29/04/2022

    Có thể tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp trường hợp đi nghĩa vụ không?

    Như vậy, nếu như bạn đang hưởng trợ cấp từ bảo hiểm thất nghiệp mà phải thực hiện nghĩa vụ quân sự thì bạn sẽ chấm dứt hưởng trợ cấp. Tuy nhiên, người đó sẽ được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Nhờ có chia sẻ của bạn mà mọi người hiểu rõ hơn về vấn đề này.

     
    Báo quản trị |  
  • #583970   09/05/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Có thể tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp trường hợp đi nghĩa vụ không?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của bạn. Đối với trường hợp đi nghĩa vụ đã quy định cụ thể là phải chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Người lao động cần nắm vững các quy định nêu trên để đảm bảo quyền lợi chính đáng của mình, tránh trường hợp không rõ không thực hiện thông báo chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp thì sẽ ảnh hưởng đến số tháng hưởng trợ cấp thất nghiệp sau này (bảo lưu thời gian chưa hưởng).

     
    Báo quản trị |  
  • #585915   26/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (259)
    Số điểm: 2055
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 21 lần


    Có thể tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp trường hợp đi nghĩa vụ không?

    Cảm ơn bài viết của ban rất hữu ích. Đem đến nhiều thông tin bổ ích cho mình. Như vậy, theo những quy định trên bạn cung cấp phải thông báo tới trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp và kèm theo quyết định nhập ngũ trong thời hạn 03 ngày làm việc kể từ ngày bị chấm dứt hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bài viết rất dể hiệu. Cảm ơn tác giả rất nhiều.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #585998   26/06/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (188)
    Số điểm: 1630
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 5 lần


    Có thể tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp trường hợp đi nghĩa vụ không?

    Cảm ơn bài viết của bạn đã chia sẻ. Những gì mình biết là người đang đi nghĩa vụ quân sự mà đang được hưởng trợ cấp bảo hiểm thất nghiệp thì phải chấm dứt hưởng sự trợ cấp đó. Nhưng mà nhờ đọc bài viết của bạn mình biết được thêm một thông tin là người đó sẽ được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp. Nhờ bài viết của bạn mà mình đã có thêm những kiến thức.

     
    Báo quản trị |  
  • #586816   29/06/2022

    banhquecute
    banhquecute

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 725
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 5 lần


    Có thể tiếp tục nhận trợ cấp thất nghiệp trường hợp đi nghĩa vụ không?

    Hiện nay, nhiều người đi nghĩa vụ vẫn chưa nắm rõ về những quy định này nên còn nhiều lăn tăn. Hy vọng nhiều người sắp đi nghĩa vụ quân sự có thể đọc được bài viết này để thực hiện đúng quy định bằng cách thông báo với trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp về việc mình thuộc trường hợp chấm dứt hưởng trợ cấp. Như vậy, thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp của họ thì vẫn sẽ được bảo lưu.

     
    Báo quản trị |