Có thể làm đơn khiếu kiện tội lừa đảo được không

Chủ đề   RSS   
  • #548405 04/06/2020

    ngocha0492

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có thể làm đơn khiếu kiện tội lừa đảo được không

    luật sư cho hỏi: năm 2018 tôi có đặt cọc lấy hàng cho bà h 4 lần chuyên khoản qua ngân hàng với số tiền lần 1 là 126.500.000đ, lần 2: 70.500.000đ; lần 3: 277.200.000đ; lần 3: 233.750.000 đ. với 4 đợt hàng trên bà H có giao đủ 4 chuyến hàng cho tôi với số tiền công lần lượt là: 68.000.000 đ; l2: 58.750.000; l3: 215.600.000 đ; l4: 156.750.000. sau khi tôi giao đủ cấc chuyến hàng bà h có hữa sẽ thanh toán đầy đủ cho tuyến các số tuyến trên trong vòng 1 tuần. Nhưng đến nay bà H chỉ thanh toán cho tôi số tiền là 290.000.000đ. bà H cứ hẹn mãi cho đến nay. tôi có giấy sao kê ngân hàng về việc chuyển tiền cọc cũng như hình ảnh chụp tin nhắn giao dịch.

     Vậy xin hỏi luật sư tôi có thể làm đơn khiếu kiện bà H tội lừa đảo hay không? nếu làm đơn tôi cần nộp đơn ở đâu? tôi và bà H ở chung tỉnh nhưng khác huyện tôi có thể nộp ở tỉnh không?
     
    1844 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocha0492 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #548627   07/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, bên mua đã vi phạm nghĩa vụ thanh toán nên có thể áp dụng các chế tài thương mại được quy định trong Luật Thương mại:

    Buộc thực hiện đúng Hợp đồng được quy định ở Điều 297 Luật Thương mại 2005, bên bị vi phạm nghĩa vụ thanh toán được quyền yêu cầu bên vi phạm thực hiện đúng hợp đồng, nghĩa là phải thanh toán đầy đủ tiền theo quy định của Hợp đồng.

    Bên bán có thể gia hạn thêm một thời gian hợp lý để bên mua khắc phục vi phạm nghĩa vụ thanh toán. Thời gian ngắn hay dài phụ thuộc vào hai bên thỏa thuận.

    Tuy nhiên trong trường hợp này bên mua đã cố tình không thực hiện Hợp đồng cho nên việc áp dụng chế tài buộc thực hiện đúng Hợp đồng và gia hạn thực hiện nghĩa vụ hợp đồng là không khả thi.

    Việc xử lý trường hợp bên mua vi phạm nghĩa vụ thanh toán thường rất khó khăn do không nhận được sự hợp tác của bên mua. Bạn cũng có thể khởi kiện người đó theo thủ tục tố tụng dân sự để đòi lại số tiền mà người đó không trả. Trước hết bạn hãy thu thập tất cả các hóa đơn, giấy tờ ( có thể sử dụng cả băng ghi âm ghi hình – nếu có) để làm chứng cứ chứng minh cho hành vi phạm tội của khách hàng đó. Bạn có thể nhờ sự can thiệp giải quyết của Tòa án. Theo quy định về thẩm quyền xét xử của Tòa án các cấp, bạn có thể gửi hồ sơ tới Tòa án nhân dân cấp huyện nơi diễn ra sự việc đó hoặc nơi mà khách hàng đó cư trú.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/06/2020)
  • #548653   08/06/2020

    ngocha0492
    ngocha0492

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:04/06/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    tôi và bà huyện điều ở tại tỉnh long an. nhưng khác huyện và khá xa nhau. vậy thì tôi có thể nôp đơn khiếu kiện tại tòa án nhân dân tỉnh được không. và tôi có thể khiếu kiện bà ấy tội lừa đảo hay không? tôi nên sử dụng mẫu đơn nào?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngocha0492 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/06/2020)
  • #548690   08/06/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8627
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1060 lần
    Lawyer

    Điều 174 Bộ luật hình sự 2015 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

    “1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ96.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    g)97 (được bãi bỏ)

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    b)98 (được bãi bỏ)

    c) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

    b)99 (được bãi bỏ)

    c) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.”

    Như vậy, theo thông tin bạn cung cấp người người kia đã mua hàng của bạn đã đưa ra những thông tin gian dối nhằm mục đích để bạn bán hàng chậm trả tiền đến nay đã quá hạn thỏa thuận mà vẫn chưa trả. Tuy nhiên để xác định người mua hàng này có mục đích chiếm đoạt tài sản hay không thì phải xem xét tình hình thực tế. Do đó, đối với trường hợp này, bạn có thể làm đơn trình báo gửi đến cơ quan công an đề nghị họ hỗ trợ điều tra về hành vi của người đồng nghiệp này. Khi gửi đề nghị đến cơ quan công an bạn nên cung cấp các chứng cứ chứng minh bên vay đưa ra thông tin gian dối và đến nay họ không trả nợ dù bạn đã thông báo trả nợ nhiều lần.

    Nếu cơ quan công an xác minh không đủ yếu tố để truy tố hình sự thì bạn cũng thể khởi kiện người đó theo thủ tục tố tụng dân sự để đòi lại số tiền mà người đó không trả. Trước hết bạn hãy thu thập tất cả các hóa đơn, giấy tờ ( có thể sử dụng cả băng ghi âm ghi hình – nếu có) để làm chứng cứ chứng minh cho hành vi phạm tội của khách hàng đó. Theo quy định về thẩm quyền xét xử của Tòa án các cấp, bạn có thể gửi hồ sơ tới Tòa án nhân dân cấp huyện nơi diễn ra sự việc đó hoặc nơi mà khách hàng đó cư trú(trong trường hợp này là nơi cư trú của khách hàng).

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/06/2020)
  • #549052   13/06/2020

    Ducmanh27012002
    Ducmanh27012002

    Male
    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Em bị lừa đảo

    Dạ luật sư ơi năm nay em 18 tuổi vì bươn chải nên kiếm mối làm ăn em có làn ăn với một anh khoảng 25 tuổi và cũng có hoàn thành một vài đơn nhưng khoảng gần 1 tháng trước em có chuyển khoản để mua đơn 1 chiếc điện thoại giá trị 3tr2 và một chiếc điện thoại giá trị 300 nhưng đến nay vẫn chưa gởi kêu trục trặc này nọ và dạo này bắt đầu ít trả lời điện thoại em cho em hỏi là em chỉ biết số điện thoại của đối tượng và 2 số tài khoản mà em gởi tiền cho anh đó với tin nhắn giao dịch thì em có thể gởi đơn được không ạ ??

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ducmanh27012002 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2020)
  • #549066   13/06/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (234)
    Số điểm: 1816
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 333 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc, bạn muốn khởi kiện họ ra Tòa án thì bạn phải có thông tin của họ, địa chỉ chính xác của họ. Tuy nhiên, nếu có dấu hiệu lừa đảo thì bạn có thể nhờ công an giúp đỡ.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (15/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;