Có thể điều chỉnh giá hợp đồng trọn gói khi kéo dài thời gian thi công do không có mặt bằng không?

Chủ đề   RSS   
  • #598283 31/01/2023

    s182.1

    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (44)
    Số điểm: 1120
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 8 lần


    Có thể điều chỉnh giá hợp đồng trọn gói khi kéo dài thời gian thi công do không có mặt bằng không?

    Mình đang có 1 vấn đề liên quan đến giá vật tư tăng quá nhiều. Mặc dù biết là hợp đồng theo đơn giá cố định, tuy nhiên ban đầu ký là 120 ngày, có điều đến hiện tại đã hơn gấp đôi thời gian (240 ngày) chưa thể thi công, và bên mình tiếp tục phải gia hạn thời gian tiếp 210 ngày nữa do không có mặt bằng. Trong thời gian kéo dài thì giá vật tư hầu như tăng hơn 20% do toàn bộ là thiết bị nhập ngoại, tỉ giá cũng tăng, nhà cung cấp cũng tăng giá. Mình muốn hỏi có thể căn cứ vào điều khoản nào (ngoài quy định của hợp đồng cho việc tăng giá) thì có thể vận dụng điều khoản nào của Luật không?

     
    207 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #598296   31/01/2023

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1267)
    Số điểm: 9418
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 185 lần


    Căn cứ Khoản 2 Điều 3 Thông tư 07/2016/TT-BXD quy định về các trường hợp được Điều chỉnh giá hợp đồng thì đối với hợp đồng trọn gói, đơn vị chỉ được điều chỉnh giá hợp đồng đối với những khối lượng công việc bổ sung hợp lý, những khối lượng thay đổi giảm so với phạm vi công việc phải thực hiện theo hợp đồng đã ký và các trường hợp bất khả kháng, cụ thể như sau:

    Khối lượng công việc bổ sung hợp lý hoặc những khối lượng thay đổi giảm

    - Các trường hợp bất khả kháng quy định tại Khoản 2 Điều 51 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP, bất khả kháng khác (như: khi thi công gặp hang casto, túi bùn, cổ vật, khảo cổ) mà các bên không lường trước được khi ký hợp đồng, được Người quyết định đầu tư chấp thuận.

    => Theo đó, đối với trường anh anh nêu, nếu bên anh thuộc trường hợp bất khả kháng thì mới có thể điều chỉnh đơn giá đối với phần công việc trong hợp đồng ạ.

    Theo Khoản 2 Điều 51 Nghị định số 37/2015/NĐ-CP thì Bất khả kháng là một sự kiện rủi ro xảy ra một cách khách quan không thể lường trước khi ký kết hợp đồng xây dựng và không thể khắc phục được khi nó xảy ra mặc dù đã áp dụng mọi biện pháp cần thiết và khả năng cho phép như: Thiên tai, sự cố môi trường, địch họa, hỏa hoạn và các yếu tố bất khả kháng khác. Bất khả kháng khác (như: khi thi công gặp hang casto, túi bùn, cổ vật, khảo cổ) mà các bên không lường trước được khi ký hợp đồng, được Người quyết định đầu tư chấp thuận.

     

     

     
    Báo quản trị |