Có thật là đời cha ăn mặn, đời con khát nước?

Chủ đề   RSS   
  • #564222 30/11/2020

    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 109 lần


    Có thật là đời cha ăn mặn, đời con khát nước?

    Bài viết này chỉ nhằm nói đến việc cha mẹ vay nợ mất thì con cái có phải thay mặt trả hết kể cả cha mẹ không còn tài sản gì để lại  vô tới đây rồi nên đọc để nắm mn ha

    Điều 614 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    "Điều 614. Thời điểm phát sinh quyền và nghĩa vụ của người thừa kế

    Kể từ thời điểm mở thừa kế, những người thừa kế có các quyền, nghĩa vụ tài sản do người chết để lại."

    Ngoài ra, khoản 1 Điều 615 Bộ luật Dân sự 2015 quy định:

    "Điều 615. Thực hiện nghĩa vụ tài sản do người chết để lại

    1. Những người hưởng thừa kế có trách nhiệm thực hiện nghĩa vụ tài sản trong phạm vi di sản do người chết để lại, trừ trường hợp có thoả thuận khác."

    Như vậy, khi ba mẹ chết mà còn di sản thừa kế chưa chia, đã chia theo quy định của pháp luật hoặc chia theo di chúc ba mẹ để lại thì các người thừa kế (con) phải có nghĩa vụ trả tiền cho chủ nợ đó từ giá trị di sản mà các người con được nhận thừa kế.

    Trường hợp nếu ba mẹ chết không còn bất cứ di sản nào để lại thì người thừa kế không phải trả nợ cho chủ nợ.

    Nói tóm lại thì cha ăn mặn nhưng trường hợp này chưa chắc gì con sẽ khát nước 

    Vì vậy, khi cho vay thì người cho vay cũng nên lường trước và chấp nhận rủi ro này trong quan hệ cho vay

    Tham khảo thêm về thứ tự ưu tiên thanh toán các nghĩa vụ tài sản và chi phí liên quan đến thừa kế quy định tại Điều 658 Bộ luật Dân sự 2015

    “Điều 658. Thứ tự ưu tiên thanh toán

    Các nghĩa vụ tài sản và các khoản chi phí liên quan đến thừa kế được thanh toán theo thứ tự sau đây:

    1. Chi phí hợp lý theo tập quán cho việc mai táng.

    2. Tiền cấp dưỡng còn thiếu.

    3. Chi phí cho việc bảo quản di sản.

    4. Tiền trợ cấp cho người sống nương nhờ.

    5. Tiền công lao động.

    6. Tiền bồi thường thiệt hại.

    7. Thuế và các khoản phải nộp khác vào ngân sách nhà nước.

    8. Các khoản nợ khác đối với cá nhân, pháp nhân.

    9. Tiền phạt.

    10. Các chi phí khác.”

     

     
    706 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ChanhLe96 vì bài viết hữu ích
    hiesutran159 (01/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #564228   30/11/2020

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1562)
    Số điểm: 9879
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 187 lần


    Căn cứ theo quy định mà bạn dẫn chiếu có thể thấy những người thuộc diện thừa kế chỉ có trách nhiệm với các nghĩa vụ tài sản của người đã mất trong phạm vi di sản của họ mà thôi. Chứ không phải khoản nợ từ người mất để lại cho người sống. Tuy nhiên, thực tế nhiều băng nhóm cho vay nặng lãi vẫn dẫn chứng câu nói này để gán ghép trách nhiệm cho người thân của người đi vay nặng lãi, khiến cho người thân của họ chịu ảnh hưởng vô cùng ghê gớm.

     
    Báo quản trị |