Có sổ đỏ rồi mà vẫn bị mất đất?

Chủ đề   RSS   
  • #77790 07/01/2011

    phuong1325

    Sơ sinh

    Kon Tum, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có sổ đỏ rồi mà vẫn bị mất đất?

    Gia đình tôi từ Thái Bình đi vào Kon Tum theo chương trình Kinh tế mới đã được 17 năm. Cách đây 14 năm gia đình tôi có mua mảnh đất (nhưng do hiểu biết hạn chế nên chưa thông qua địa chính xã chỉ có giấy tờ viết tay) của người cùng làng và sau đó gia đình đó về lại quê cũ.

    Gia đình tôi đã sử dụng ổn định mảnh đất trên và được cấp bìa đỏ cho mảnh đất đó. Sau đó 10 năm sau gia đình đó trở lại và kiện đòi lại đất. Xã đã hòa giải 3 lần và gia đình tôi cung đã chia đôi mảnh đất đó để 2 bên cùng sử dụng.

    Nay giá đất tăng cao gia đình đó lại kiện ra tòa và tòa cũng giải quyết và xử gia đình tôi mất mảnh đất trên.

    Tôi rất  mong quý thành viên phân tích, tư vấn cho gia đình tôi  tòa xử vậy là đúng hay sai và tôi phải làm thế nào. Nếu như tòa xử đúng thì gia đình tôi có được bồi thường lại số tiền đã mua tính theo bây giờ hay không .

    Tôi xin chân  thành cảm ơn

     
    11846 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #79844   19/01/2011

    tuanbui211988
    tuanbui211988
    Top 500
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/01/2011
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1277
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 55 lần


     Theo quy định tại khoản 1 Điều 247 Bộ luật dân sự 2005: " Người chiếm hữu, người được lọi về tài sản không có căn cứ pháp luật nhưng ngay tình, liên tục, công khai trong thời hạn 30 năm đối với Bất động sản thì trở thành chủ sở hữu tài sản đó, kể từ thời điểm bắt đầu chiếm hữu.
    Theo như dữ liệu bạn cung cấp thì gia đình bạn đã được cấp sổ đỏ cho miếng đất trên, nhưng đã không sử dụng mảnh đất đó trong 1 thời gian khá dài ( 10 năm). Có thể trong thời gian đó, qua công tác thống kê địa chính, đất đã được cấp cho người trực tiếp sử dụng ( là hộ gia đình kia), có thể trong quá trình trực tiếp sử dụng đất đó họ đã thực hiện các nghĩa vụ tài chính về đất đai với nhà nước.
    Trong dữ liệu bạn đưa ra khoong nêu rõ thời gian gia đình bạn mua, thời gian gia đình bạn chuyển đi, thời gian gia đình kia bắt đầu sử dụng ổn định-không có tranh chấp mảnh đất đó nên bạn có thể tham khảo thêm các quy định tại Điều 50 Luật đất đai 2003.
    Bằng chứng quan trọng nhất là gia đình bạn đã có sổ đỏ, nhưng có thể đất đó đã bị thu hồi theo các trường hợp ở điều 38 Luật ddaast đai 2003 ( Nếu vật gia đình bạn sẽ không được bồi thường) vì đã không sử dụng đất trong thời gian dài.
    Rất mong trao đổi chi tiết với bạn sau.
    A.Tuấn 0933550500

    anhtuankh21@gmail.com

    tuanbui211988@yahoo.com

    0933 550 500

     
    Báo quản trị |  
  • #80034   19/01/2011

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15298
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 490 lần


    @ ANH TUẤN

    Chắc bạn đã có sự nhầm lẫn trong trường hợp trên rồi!

    Chào phuong1325

    Ở đây bạn nói cái này tôi chưa hiểu mấy"Nay giá đất tăng cao gia đình đó lại kiện ra tòa và tòa cũng giải quyết và xử gia đình tôi mất mảnh đất trên. "

    "xử gia đình tôi mảnh đất đó" có phải là Tòa án đã tuyên bố bạn trả lại đất cho bên khia không vậy?bạn xác nhận lại thông tin trên cho mình với nha.

    Trong trường hợp của bạn tuy là hợp đồng mua bán được thực hiện bằng giấy tay nhưng thời điểm thực hiện hợp đồng đó là trước ngày 1/7/2004 và bạn đã được cấp sổ đỏ theo quy định tại điều 11 nghị định 84/2004/ND-CP vì thế hợp đồng trên đã có hiệu lực pháp lý rồi mà, gia đình kia dựa vào đâu mà lại kiện đòi?

    Điều 11. Cấp Giấy chứng nhận đối với trường hợp đã chuyển quyền sử dụng đất nhưng chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền theo quy định

    1. Trường hợp người đang sử dụng đất do nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, nhận tặng cho quyền sử dụng đất hoặc nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở (sau đây gọi là người nhận chuyển quyền) trước ngày 01 tháng 7 năm 2004 mà chưa được cấp Giấy chứng nhận nhưng có giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của bên chuyển quyền (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền về việc chuyển quyền) thì không phải thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, người nhận chuyển quyền nộp hồ sơ xin cấp Giấy chứng nhận theo quy định tại khoản 1 Điều 135 hoặc khoản 1 Điều 136 Nghị định số 181/2004/ NĐ-CP.

    2. Trường hợp chuyển quyền sử dụng đất, nhà ở gắn liền với đất ở mà các bên đã lập xong hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền nhưng người chuyển quyền sử dụng đất không nộp Giấy chứng nhận hoặc một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại khoản 1 và khoản 5 Điều 50 của Luật Đất đai (gọi là giấy tờ về quyền sử dụng đất) để làm thủ tục chuyển quyền thì thực hiện như sau:

    a) Người nhận chuyển quyền nộp hồ sơ gồm đơn xin cấp Giấy chứng nhận và hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất để được cấp Giấy chứng nhận; nơi nộp hồ sơ thực hiện theo quy định tại Điều 122 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP;

    b) Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất căn cứ vào hợp đồng, giấy tờ về chuyển quyền sử dụng đất, thông báo bằng văn bản cho người chuyển quyền, niêm yết tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận cho người nhận chuyển quyền và việc hủy các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất nhưng chưa được giao cho người nhận chuyển quyền đối với trường hợp chuyển quyền toàn bộ diện tích đất; về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận cho người nhận chuyển quyền và việc chỉnh lý hoặc cấp mới Giấy chứng nhận đối với trường hợp chuyển quyền một phần diện tích đất; trường hợp không rõ địa chỉ của người chuyển quyền để thông báo thì phải đăng tin trên báo địa phương ba số liên tiếp (chi phí đăng báo do người xin cấp Giấy chứng nhận trả);

    c) Sau thời hạn ba mươi (30) ngày, kể từ ngày thông báo hoặc đăng tin lần đầu tiên trên báo địa phương về việc làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận cho người nhận chuyển quyền mà không có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì thủ tục cấp Giấy chứng nhận thực hiện theo quy định tại Điều 135 hoặc Điều 136 Nghị định số 181/2004/NĐ-CP hoặc theo quy định của pháp luật về nhà ở; Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp Giấy chứng nhận quyết định huỷ Giấy chứng nhận đã cấp cho bên chuyển quyền nếu bên chuyển quyền không nộp Giấy chứng nhận; nếu bên chuyển quyền nộp Giấy chứng nhận thì chỉnh lý hoặc cấp mới Giấy chứng nhận theo hướng dẫn của Bộ Tài nguyên và Môi trường;

    Trường hợp có đơn đề nghị giải quyết tranh chấp thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất hướng dẫn các bên nộp đơn đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền giải quyết tranh chấp theo quy định tại Điều 135 và Điều 136 của Luật Đất đai.

    Bạn có thể bổ sung thêm thông tin cho chúng tôi!


     
    Báo quản trị |  
  • #80653   23/01/2011

    NguyensoaiD36
    NguyensoaiD36

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/09/2010
    Tổng số bài viết (96)
    Số điểm: 840
    Cảm ơn: 69
    Được cảm ơn 62 lần


    Tôi thấy các bạn thảo luận hoặc tư vấn Luật nhưng không chú ý thời điểm khiến nội dung trình bày của mình không hợp lý. Cụ thể:

    1- Bạn Tuanbui211988 : chủ topic trình bày sau 10 năm bán đất, chủ cũ quay về kiện đòi lại đất thì bạn lại hiểu thành chủ mới mua đất đã bỏ không sử dụng đất trong thời gian khá dài là 10 năm ! Chủ topic cũng cho bíêt họ mua đất cách đây 14 năm, như vậy căn cứ vào thời điểm lập topic là ngày 07/01/2011 thì chắc chắn thời điểm mua đất là 1997, thế nhưng bạn lại không xác định được thời điểm chủ topic mua đất. Từ những sai sót cơ bản đó, dẫn tới toàn bộ nội dung bài viết của bạn bị sai.

    2- Bạn QuyetQuyen945 : Bạn đã phát hiện bạn Tuanbui211988 bị nhầm lẫn về nội dung chủ đề. Tuy nhiên, bạn có thể cũng đã bị nhầm lẫn. Như trên tôi đã chứng minh chủ topic mua đất vào năm 1997, như vậy rất có thể họ được cấp giấy đỏ theo Luật đất đai 1993 hoặc cấp giấy đỏ theo Luật đất đai 2003 nhưng ở thời điểm trước khi Nghị định 84/2007/NĐ-CP ra đời. Thế nhưng bạn lại khẳng định chủ topic được cấp giấy đỏ theo điều 11 Nghị định #5c7996;">84/2007/NĐ-CP  !

    #ff0000;">Quan điểm của tôi đối với chủ đề : 

    - Về thủ tục tố tụng:
    bởi lẽ vụ việc đã được hòa giải thành tại UBND Xã trước đó với thỏa thuận hai bên chia đôi thửa đất, tức nội dung thỏa thuận này có làm thay đổi ranh giới, diện tích thửa đất nên UBND Xã phải gửi biên bản hòa giải thành về Phòng Tài nguyên Huyện để cơ quan chuyên môn này trình UBND Huyện ra Quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất và cấp GCNQSDĐ mới cho hai bên.

    Quyết định công nhận việc thay đổi ranh giới thửa đất của UBND Huyện có hiệu lực và căn cứ vào biên bản thỏa thuận thành giữa hai bên nên việc tòa thụ lý giải quyết vụ án này là vi phạm tố  tụng nghiêm trọng, cụ thể là vi phạm khoản 3 điều 159 Nghị định 181/2004/NĐ-CP và điểm C khoản 1 điều 168 Bộ luật tố tụng dân sự.

    - Về nội dung quyết định của bản án : do thời điểm mua đất là năm 1997 nên giả sử cho tới nay chủ topic vẫn chưa có giấy đỏ thì không cần làm thủ tục chuyển quyền vẫn được cấp giấy đỏ dù có hay không có sự hợp tác của chủ cũ, với điều kiện là chủ cũ không có tranh chấp. Trường hợp này chủ cũ có tranh chấp và đã giải quyết xong như tôi đã trình bày ở trên, cho nên phán quyết của Tòa là trái với qui định của Pháp luật tại điều 11 Nghi định #5c7996;">84/2007/NĐ-CP  .
    Cập nhật bởi NguyensoaiD36 ngày 23/01/2011 11:50:58 AM Cập nhật bởi NguyensoaiD36 ngày 23/01/2011 11:48:59 AM

    SỐNG LÀM VIỆC THEO HIẾN PHÁP VÀ PHÁP LUẬT

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyensoaiD36 vì bài viết hữu ích
    QuyetQuyen945 (11/02/2011)
  • #80855   25/01/2011

    luatsuanthai
    luatsuanthai
    Top 200
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:07/01/2011
    Tổng số bài viết (417)
    Số điểm: 2575
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 103 lần


    Chào bạn, vì bạn không cung cấp đủ các tài liệu nên các ls khó có thể tư vấn chính xác cho bạn.Nếu có thể bạn hãy cung cấp tài liệu qua emai, chúng tôi sẽ nghiên cứu tìm hướng bảo vệ quyền và lợi ích cho gia đình bạn.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - CEO: Luật sư NGUYỄN ĐẮC THỰC

    Hotline: 0972.805588 - 0975.205588 - 0996.025588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@hotmail.com.vn

     
    Báo quản trị |