Cơ sở đào tạo lái xe ô tô tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ bị phạt bao nhiêu tiền?

Chủ đề   RSS   
  • #606106 13/10/2023

    Bao116

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:13/04/2023
    Tổng số bài viết (99)
    Số điểm: 555
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cơ sở đào tạo lái xe ô tô tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ bị phạt bao nhiêu tiền?

    Cơ sở đào tạo lái xe ô tô tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ bị phạt bao nhiêu tiền? Cơ sở vật chất kỹ thuật của cơ sở đào tạo lái xe ô tô phải đáp ứng điều kiện gì?

    Cơ sở đào tạo lái xe ô tô tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ của người học lái xe bị phạt bao nhiêu tiền?

    Theo điểm d khoản 2 Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP (được bổ sung bởi khoản 21 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP) quy định như sau:

    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    + Sử dụng xe tập lái không có mui che mưa, nắng; không có ghế ngồi gắn chắc chắn trên thùng xe cho người học theo quy định;

    + Không thực hiện việc ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo với người học lái xe theo quy định hoặc có ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo nhưng không do người học lái xe trực tiếp ký;

    + Không công khai quy chế tuyển sinh, quản lý đào tạo và mức thu học phí theo quy định.

    + Tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ của người học lái xe theo quy định.

    Theo đó, cơ sở đào tạo lái xe ô tô tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ của người học lái xe có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    xe-o-to

    Cơ sở vật chất kỹ thuật của cơ sở đào tạo lái xe ô tô phải đáp ứng những điều kiện gì?

    Theo Điều 6 Nghị định 65/2016/NĐ-CP (được sửa đổi một số điều bởi Nghị định 138/2018/NĐ-CPNghị định 70/2022/NĐ-CP), cơ sở vật chất kỹ thuật của cơ sở đào tạo lái xe ô tô phải đáp ứng những điều kiện sau đây:

    - Hệ thống phòng học chuyên môn

    + Bao gồm các phòng học lý thuyết và phòng học thực hành, bảo đảm số lượng, tiêu chuẩn kỹ thuật, nghiệp vụ chuyên môn phù hợp với quy mô đào tạo theo quy định của Bộ Giao thông vận tải;

    + Cơ sở đào tạo lái xe ô tô với lưu lượng 500 học viên trở lên phải có ít nhất 02 phòng học Pháp luật giao thông đường bộ và 02 phòng học Kỹ thuật lái xe; với lưu lượng 1.000 học viên trở lên phải có ít nhất 03 phòng học Pháp luật giao thông đường bộ và 03 phòng học Kỹ thuật lái xe;

    + Phòng học Pháp luật giao thông đường bộ: Có thiết bị nghe nhìn (màn hình, máy chiếu), tranh vẽ hệ thống biển báo hiệu đường bộ, sa hình;

    + Phòng học Cấu tạo và sửa chữa thông thường: Có mô hình cắt bỏ động cơ, hệ thống truyền lực; mô hình hệ thống điện; hình hoặc tranh vẽ sơ đồ mô tả cấu tạo và nguyên lý hoạt động của động cơ, hệ thống truyền lực, hệ thống treo, hệ thống phanh, hệ thống lái

    + Phòng học Kỹ thuật lái xe: Có phương tiện nghe nhìn phục vụ giảng dạy (băng đĩa, đèn chiếu...); có hình hoặc tranh vẽ mô tả các thao tác lái xe cơ bản (điều chỉnh ghế lái, tư thế ngồi lái, vị trí cầm vô lăng lái...); có xe ô tô được kê kích bảo đảm an toàn để tập số nguội, số nóng (có thể bố trí ở nơi riêng biệt); có thiết bị mô phòng để đào tạo lái xe;

    + Phòng học Nghiệp vụ vận tải: Có hệ thống bảng, biểu phục vụ giảng dạy nghiệp vụ chuyên môn về vận tải hàng hóa, hành khách; có các tranh vẽ ký hiệu trên kiện hàng;

    + Phòng học Thực tập bảo dưỡng sửa chữa: Có hệ thống thông gió và chiếu sáng, bảo đảm các yêu cầu về an toàn, vệ sinh lao động; nền nhà không rạn nứt, không trơn trượt; có trang bị đồ nghề chuyên dùng để bảo dưỡng sửa chữa; có tổng thành động cơ hoạt động tốt, hệ thống truyền động, hệ thống lái, hệ thống điện; có bàn tháo lắp, bảng, bàn ghế cho giảng dạy, thực tập;

    - Xe tập lái

    + Có xe tập lái các hạng thuộc quyền sử dụng hợp pháp của cơ sở đào tạo lái xe; được cơ quan có thẩm quyền cấp giấy phép xe tập lái; trường hợp cơ sở đào tạo có dịch vụ sát hạch lái xe, căn cứ thời gian sử dụng xe sát hạch vào mục đích sát hạch, được phép sử dụng xe sát hạch để vừa thực hiện sát hạch lái xe, vừa đào tạo lái xe nhưng số lượng xe sát hạch dùng để tính lưu lượng đào tạo không quá 50% số xe sát hạch sử dụng để dạy lái;

    + Ô tô tải sử dụng để dạy lái xe các hạng B1, B2 phải có trọng tải từ 1.000 kg trở lên với số lượng không quá 30% tổng số xe tập lái cùng hạng của cơ sở đào tạo;

    - Sân tập lái xe

    + Thuộc quyền sử dụng hợp pháp của cơ sở đào tạo lái xe;

    + Cơ sở đào tạo lái xe ô tô có lưu lượng đào tạo 1.000 học viên trở lên phải có ít nhất 02 sân tập lái xe theo quy định;

    + Sân tập lái xe ô tô phải có đủ hệ thống biển báo hiệu đường bộ, đủ tình huống các bài học theo nội dung chương trình đào tạo; kích thước các hình tập lái phù hợp Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về trung tâm sát hạch lái xe cơ giới đường bộ đối với từng hạng xe tương ứng;

    + Mặt sân có cao độ và hệ thống thoát nước bảo đảm không bị ngập nước; bề mặt các làn đường và hình tập lái được thảm nhựa hoặc bê tông xi măng, có đủ vạch sơn kẻ đường; hình các bài tập lái xe ô tô phải được bó vỉa;

    + Có nhà chờ, có ghế ngồi cho học viên học thực hành;

    + Diện tích tối thiểu của sân tập lái: Hạng B1 và B2 là 8.000 m2; hạng B1, B2 và C là 10.000 m2; hạng B1, B2, C, D, E và F là 14.000 m2.

    Tóm lại, cơ sở đào tạo lái xe ô tô tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ của người học lái xe có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với mức phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

     

     
    196 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận