Cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí cho học viên có bị phạt hành chính không?

Chủ đề   RSS   
  • #606592 03/11/2023

    Quocbao610

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:03/11/2023
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí cho học viên có bị phạt hành chính không?

    Cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí có bị phạt không và Thanh tra GTVT có quyền xử phạt trường hợp này không? Cơ sở này có bị thu hồi giấy phép hoạt động?

    Cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí cho học viên có bị phạt hành chính hay không?

    Theo điểm c khoản 2 Điều 37 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt các hành vi vi phạm quy định về đào tạo, sát hạch lái xe

    Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cơ sở đào tạo lái xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    - Sử dụng xe tập lái không có mui che mưa, nắng; không có ghế ngồi gắn chắc chắn trên thùng xe cho người học theo quy định;

    - Không thực hiện việc ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo với người học lái xe theo quy định hoặc có ký hợp đồng đào tạo, thanh lý hợp đồng đào tạo nhưng không do người học lái xe trực tiếp ký;

    - Không công khai quy chế tuyển sinh, quản lý đào tạo và mức thu học phí theo quy định.

    - Tổ chức đào tạo cho học viên chưa có đủ hồ sơ của người học lái xe theo quy định.

    Theo đó, cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí cho học viên có thể bị phạt hành chính với mức phạt tiền từ từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

    co-so-dao-tao-lai-xe

    Thanh tra giao thông vận tải có thẩm quyền phạt hành chính cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí không?

    Theo điểm q khoản 5 Điều 74 Nghị định 100/2019/NĐ-CP, Thanh tra giao thông vận tải, người được giao thực hiện nhiệm vụ thanh tra chuyên ngành đường bộ trong phạm vi chức năng, nhiệm vụ được giao có thẩm quyền xử phạt đối với các hành vi vi phạm quy định về hoạt động vận tải và dịch vụ hỗ trợ vận tải tại các điểm dừng xe, đỗ xe trên đường bộ, bến xe, bãi đỗ xe, trạm dừng nghỉ, trạm kiểm tra tải trọng xe, trạm thu phí, cơ sở kinh doanh vận tải đường bộ, khi phương tiện (có hành vi vi phạm) dừng, đỗ trên đường bộ; hành vi vi phạm quy định về bảo vệ kết cấu hạ tầng giao thông đường bộ, bảo đảm tiêu chuẩn kỹ thuật của công trình đường bộ, đào tạo sát hạch, cấp Giấy phép lái xe cơ giới đường bộ, hoạt động kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường xe cơ giới và một số hành vi vi phạm khác quy định tại các điểm, khoản, điều của Nghị định này như sau:

    - Điều 37, Điều 38;

    Theo đó, Thanh tra giao thông vận tải có thẩm quyền phạt hành chính cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí cho học viên.

    Cơ sở đào tạo lái xe ô tô có bị thu hồi giấy phép hoạt động nếu không công khai mức thu học phí cho học viên?

    Theo Điều 16 Nghị định 65/2016/NĐ-CP, cơ sở đào tạo bị thu hồi giấy phép đào tạo lái xe ô tô không thời hạn khi vi phạm một trong các trường hợp sau:

    - Có hành vi gian lận để được thành lập hoặc cấp giấy phép đào tạo lái xe ô tô;

    - Không triển khai hoạt động đào tạo lái xe ô tô sau thời hạn 24 tháng, kể từ ngày được cấp giấy phép đào tạo lái xe ô tô;

    - Bị đình chỉ tuyển sinh đào tạo lái xe ô tô từ 02 lần trở lên trong thời gian 18 tháng;

    - Giấy phép được cấp không đúng với thẩm quyền;

    - Tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung trên giấy phép được cấp;

    - Cho thuê, mượn giấy phép.

    Theo đó, việc không công khai mức thu học phí cho học viên không thuộc các trường hợp cơ sở bị thu hồi giấy chứng nhận cơ sở đào tạo lái xe.

    Tóm lại, cơ sở đào tạo lái xe ô tô không công khai mức thu học phí cho học viên có thể bị phạt hành chính với mức phạt tiền từ từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng.

     
    85 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận