Cơ sở cai nghiện được bán rượu, bia hay không?

Chủ đề   RSS   
  • #588776 30/07/2022

    Cơ sở cai nghiện được bán rượu, bia hay không?

    Các địa điểm công cộng mà việc sử dụng rượu, bia có thể tác động cộng đồng, ảnh hưởng trực tiếp đến các nhóm đối tượng cần được bảo vệ như người dưới 18 tuổi, người bệnh, học sinh, sinh viên và gây ảnh hưởng đến chất lượng lao động, xã hội. Vậy nên luật quy định một số địa điểm không được bán rượu bia. Vậy cơ sở cai nghiện là nơi nghiêm ngặt, có được bán rượu, bia hay không?
     
    Căn cứ Điều 10 Luật Phòng, chống tác hại của rượu, bia 2019 quy định về địa điểm không bán rượu, bia như sau:
     
    1. Cơ sở y tế.
    2. Cơ sở giáo dục.
    3. Cơ sở, khu vực chăm sóc, nuôi dưỡng, vui chơi, giải trí dành cho người chưa đủ 18 tuổi.
    4. Cơ sở cai nghiện, cơ sở giáo dục bắt buộc, trường giáo dưỡng, cơ sở giam giữ phạm nhân và cơ sở giam giữ khác.
    5. Cơ sở bảo trợ xã hội.
    6. Nơi làm việc của cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội, tổ chức chính trị xã hội - nghề nghiệp, đơn vị sự nghiệp công lập, trừ địa điểm được phép kinh doanh rượu, bia.
     
    Theo đó, cơ sở cai nghiện không được phép bán rượu bia nên bạn không thể bán rượu bia tại cơ sở cai nghiện. Như vậy, mức phạt tiền đối với hành vi bán rượu, bia tại cơ sở cai nghiện như thế nào?
     
    Căn cứ Khoản 2, Khoản 3 Điều 31 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định về vi phạm các quy định về bán, cung cấp rượu, bia như sau:
     
    2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
     
    a) Bán rượu, bia tại địa điểm không bán rượu, bia theo quy định của pháp luật;
    b) Mở mới điểm bán rượu, bia để tiêu dùng tại chỗ trong bán kính 100 m tính từ khuôn viên của cơ sở y tế, nhà trẻ, trường mẫu giáo, trường mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông.
    4. Hình thức xử phạt bổ sung:
    Tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh rượu, bia có thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi quy định tại điểm b khoản 2 và khoản 3 Điều này.
     
    Theo Khoản 5 Điều 4 Nghị định 117/2020/NĐ-CP quy định như sau:
     
    5. Mức phạt tiền được quy định tại Chương II Nghị định này là mức phạt tiền đối với cá nhân. Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.
     
    Hành vi bán rượu bia tại cơ sở cai nghiện sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân, phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức và bị tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh rượu, bia có thời hạn từ 01 tháng đến 03 tháng.
     
    48 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tathao123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588939   31/07/2022

    Cơ sở cai nghiện được bán rượu, bia hay không?

    Cảm ơn chia sẻ của tác gải, theo thông tin mình tìm hiểu được thì trước đây ngày 12/02/2019, ông Nguyễn Quang Tuấn, Giám đốc Sở LĐ-TB&XH tỉnh Lạng Sơn cho biết, trong hai ngày 6-7/2 (tức mùng 2 và mùng 3 Tết Nguyên đán), tại cơ sở cai nghiện ma túy tỉnh Lạng Sơn (ở km số 10 quốc lộ 1A cũ thuộc xã Tân Thành, huyện Cao Lộc, tỉnh Lạng Sơn), 14 học viên nam (trong đó 12 bắt buộc, 2 học viên cai nghiện tự nguyện) đã bỏ điều trị và trốn khỏi cơ sở vì không được uống rượu bia dịp Tết Nguyên đán. Do đó, mình nghĩ pháp luật cần có thêm quy định về vấn đề này để tránh trường hợp tương tự như vậy xảy ra.

     
    Báo quản trị |  
  • #591936   29/09/2022

    vuthienan134
    vuthienan134
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (298)
    Số điểm: 2795
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 23 lần


    Cơ sở cai nghiện được bán rượu, bia hay không?

    Cảm ơn bài viết của tác giả. Rượu, bia cũng được xem là chất kích thích, chất gây nghiện. Việc mang một thứ gây nghiện đến để bán ở nơi cai nghiện là bất hợp pháp. Pháp luật cũng đã có quy định và chế tài xử phạt rất rõ, mức xử phạt hiện tại là hợp lý đủ để răn đe. Bài viết của bạn rất hữu ích, mong trong tương lai sẽ được nhận thêm bài viết của bạn.

     
    Báo quản trị |  
  • #592093   30/09/2022

    ngoclua1001
    ngoclua1001
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/08/2022
    Tổng số bài viết (117)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 16 lần


    Cơ sở cai nghiện được bán rượu, bia hay không?

    Cảm ơn những thông tin chia sẻ của bạn. Cơ sở cai nghiện là một trong những nơi cấm buôn bán rượu bia, theo đó hành vi này sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với cá nhân và gấp đôi tức phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với tổ chức. Bên cạnh đó, cá nhân/tổ chức còn bị tước quyền sử dụng giấy phép kinh doanh rượu, bia từ 01 tháng đến 03 tháng.

     
    Báo quản trị |