Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

Chủ đề   RSS   
  • #595729 24/12/2022

    Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

    Căn cứ Thông báo 5034/TB-LĐTBXH năm 2022 về nghỉ tết Âm lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2023 đối với cán bộ, công chức, viên chức và người lao động do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành có hướng dẫn:

    "5. Đối với người lao động không thuộc đối tượng quy định tại khoản 1 Thông báo này, người sử dụng lao động quyết định lựa chọn phương án nghỉ tết Âm lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2023 như sau:

    - Đối với dịp nghỉ tết Âm lịch: lựa chọn 01 ngày cuối năm Nhâm Dần và 04 ngày đầu năm Quý Mão hoặc 02 ngày cuối năm Nhâm Dần và 03 ngày đầu năm Quý Mão hoặc 03 ngày cuối năm Nhâm Dần và 02 ngày đầu năm Quý Mão.

    - Đối với dịp nghỉ lễ Quốc khánh: thứ Bảy ngày 02/9/2023 Dương lịch và lựa chọn 01 trong 02 ngày: thứ Sáu ngày 01/9/2023 hoặc Chủ Nhật ngày 03/9/2023 Dương lịch.

    - Thông báo phương án nghỉ tết Âm lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2023 cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

    - Nếu ngày nghỉ hằng tuần trùng với ngày nghỉ lễ, tết quy định tại khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động thì người lao động được nghỉ bù ngày nghỉ hằng tuần vào ngày làm việc kế tiếp theo quy định tại khoản 3 Điều 111 Bộ luật Lao động.

    - Khuyến khích người sử dụng lao động áp dụng thời gian nghỉ tết Âm lịch cho người lao động như quy định đối với công chức, viên chức."

    Theo đó, thông báo phương án nghỉ tết Âm lịch và nghỉ lễ Quốc khánh năm 2023 cho người lao động trước khi thực hiện ít nhất 30 ngày.

     
    1068 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn daisy1009 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/12/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #595930   27/12/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1962)
    Số điểm: 14010
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 308 lần


    Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

    Trong quy định của Bộ luật Lao động 2019 và các văn bản hướng dẫn thi hành thì không có quy định cụ thể về thời gian thông báo lịch nghỉ tết. Tuy nhiên, hàng năm thì trong thông báo của Bộ lao động - thương binh và xã hội đều có nêu về thời gian thông báo lịch nghỉ tết và đơn vị phải thực hiện đúng. Việc này cũng hợp lý khi mà hằng năm việc mua vé tàu xe ngày tết khá là khó khăn, cần thông báo cho người lao động chuẩn bị.

     
    Báo quản trị |  
  • #595937   27/12/2022

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (380)
    Số điểm: 3118
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

    Cám ơn thông tin từ bài viết của tác giả. Theo như thông tin chia sẻ trên thì vào năm 2023, Bộ trưởng Lao động - Thương binh và Xã hội yêu cầu người sử dụng lao động phải thông báo lịch nghỉ lễ Quốc khánh 02/9, Tết Âm lịch trước ít nhất 30 ngày. Việc thông báo này nhằm để đảm bảo quyền lợi của người lao động và hỗ trợ người lao động sắp xếp công việc, thời gian nghỉ lễ phù hợp. 

     
    Báo quản trị |  
  • #596327   29/12/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 75
    Lớp 5

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (834)
    Số điểm: 7032
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 134 lần


    Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

    Cảm ơn bài viết của bạn, lễ tết là dịp người lao động đổ xô nhau để về quê dẫn đến tình trạng cháy vé xe, vé máy bay nhiều người phải đua nhau, chầu trực canh vé xe tận nơi bến xe, nhà xe khá là tốn nhiều công sức, đa số công ty thường thông báo lịch nghỉ lễ tết trước khoảng một vài tuần cho đến cả tháng để tạo điều kiện cho người lao động có thể chủ động sắp xếp được lịch trình về quê tránh bị trường hợp không mua được vé, săn mua vé xe khó khăn vì sát ngày lượng người đổ xô về quê đông.

     
    Báo quản trị |  
  • #596522   31/12/2022

    sun_shineeeee
    sun_shineeeee

    Mầm

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:26/09/2022
    Tổng số bài viết (104)
    Số điểm: 730
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 23 lần


    Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

    Cảm ơn bài chia sẻ của tác giả. Hiện nay, Bộ luật Lao động 2019 không có quy định về thời gian doanh nghiệp phải thông báo lịch nghỉ Tết Âm lịch, nghỉ Quốc khánh cho người lao động. Tuy nhiên, để đảm bảo người lao động nắm được lịch nghỉ sớm, chủ động trong kế hoạch về quê ăn Tết, nghỉ Quốc khánh, việc đề nghị doanh nghiệp thông báo lịch nghỉ cho người lao động trước ít nhất 30 ngày là hoàn toàn phù hợp.  

     
    Báo quản trị |  
  • #596730   31/12/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Theo Bộ Luật lao động quy định về số ngày nghỉ, tiền lương đối với việc nghỉ lễ của người lao động, nhưng không quy định cụ thể về thời gian thông báo lịch nghỉ lễ. Quy định về thời hạn thông báo thường được quy định trong các văn bản chỉ đạo của Chính phủ, Bộ, Cơ quan ngang nhằm hướng dẫn thống nhất các đơn vị, tổ chức thực hiện. Việc quy định thời hạn thông báo giúp người sử dụng lao động khẩn trương sắp xếp kế hoạch, chương trình nghỉ lễ phù hợp, đồng thời đảm bảo người lao động chủ động có thời gian chuẩn bị cho kế hoạch nghỉ lễ của minh.

     
    Báo quản trị |  
  • #596732   31/12/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (568)
    Số điểm: 4103
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Có quy định bắt buộc phải thông báo lịch nghỉ lễ cho NLĐ trước bao nhiêu ngày?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Theo Bộ Luật lao động quy định về số ngày nghỉ, tiền lương đối với việc nghỉ lễ của người lao động, nhưng không quy định cụ thể về thời gian thông báo lịch nghỉ lễ. Quy định về thời hạn thông báo thường được quy định trong các văn bản chỉ đạo của Chính phủ, Bộ, Cơ quan ngang nhằm hướng dẫn thống nhất các đơn vị, tổ chức thực hiện. Việc quy định thời hạn thông báo giúp người sử dụng lao động khẩn trương sắp xếp kế hoạch, chương trình nghỉ lễ phù hợp, đồng thời đảm bảo người lao động chủ động có thời gian chuẩn bị cho kế hoạch nghỉ lễ của minh.

     
    Báo quản trị |