Có phạm tội chiếm đoạt tài sản trong trường hợp này?

Chủ đề   RSS   
  • #501834 11/09/2018

    Có phạm tội chiếm đoạt tài sản trong trường hợp này?

    Nhờ Luật sư giúp đỡ:

    Em có người bạn làm ở một doanh nghiệp nhà nước, bạn ấy chỉ là nhân viên bình thường, lợi dụng vị trí công việc, bạn ấy làm khống một số chừng từ giao dịch, và chuyển tiền vào tài khoản của người quen để trả nợ khoảng 1 tỷ đồng. Khi bị phát hiện bạn ấy thừa nhận hành vi, hứa sẽ trả lại số tiền đó cho doanh nghiệp.
    Trường hợp này, nếu bạn ấy trả lại tiền thì có phạm tội không? nếu không trả sẽ bị xử lý tội gì? 

    Là doanh nghiệp nhà nước, bạn ấy có bị các tội về tham ô, lạm dụng chức vụ, quyền hạn,,.. hay sẽ phạm tội gì không thưa luật sư!! Cám ơn rất nhiều ạ!!

     
    3522 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #501970   12/09/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Điều 174 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017 quy định về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản như sau:

    1. Người nào bằng thủ đoạn gian dối chiếm đoạt tài sản của người khác trị giá từ 2.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 2.000.000 đồng nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

    a) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm;

    b) Đã bị kết án về tội này hoặc về một trong các tội quy định tại các điều 168, 169, 170, 171, 172, 173, 175 và 290 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

    c) Gây ảnh hưởng xấu đến an ninh, trật tự, an toàn xã hội;

    d) Tài sản là phương tiện kiếm sống chính của người bị hại và gia đình họ; 

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Có tính chất chuyên nghiệp;

    c) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng;

    d) Tái phạm nguy hiểm;

    đ) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn hoặc lợi dụng danh nghĩa cơ quan, tổ chức;

    e) Dùng thủ đoạn xảo quyệt;

    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá từ 200.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

    b) Lợi dụng thiên tai, dịch bệnh.

    4. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 12 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân:

    a) Chiếm đoạt tài sản trị giá 500.000.000 đồng trở lên;

    b) Lợi dụng hoàn cảnh chiến tranh, tình trạng khẩn cấp.

    5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản”.

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn của bạn đã làm khống một số chừng từ giao dịch, và chuyển tiền vào tài khoản của người quen để trả nợ khoảng 1 tỷ đồng. Như vậy, người đó đã có thủ đoạn gian dối nhằm chiếm đoat tài sản của người khác (làm khống một số chứng từ để chiếm đoạt tài sản), và trị giá tài sản chiếm đoạt được là 1 tỷ đồng, do đó, người đó có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản quy định tại khoản 4 Điều 174 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017.

    Trong trường hợp, khi bị phát hiện bạn ấy thừa nhận hành vi, hứa sẽ trả lại số tiền đó cho doanh nghiệp, tuy nhiên đây chỉ là một tình tiết giảm nhẹ được quy định tại điểm b khoản 1 Điều 51 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017. Để được tòa án quiets định hình phạt dưới mức thấp nhất của khung hình phạt được áp dụng thì người phạm tội có ít nhất 2 tình tiết giảm nhẹ, mà ở đây, bạn ấy chỉ có 1 tình tiết giảm nhẹ, do đó, dù có trả lại số tiền 1 tỷ đồng cho doanh nghiệp hay không thì bạn ấy vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản được quy định tại khoản 4 Điều 174 BLHS 2015, sửa đổi, bổ sung 2017.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
  • #502001   13/09/2018

    Doanh nghiệp nhà nước

    Tiền người đó chiếm đoạt là tài sản của doanh nghiệp nhà nước. Như vậy tội lừa đảo có phù hợp không a??
     
    Báo quản trị |  
  • #502018   13/09/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1514)
    Số điểm: 8612
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 1057 lần
    Lawyer

    Đã là lừa đảo thì người bị hại là bất kỳ ai không phụ thuộc vào cá nhân hay tổ chức của nhà nước bạn nhé

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    HuuDang109 (13/09/2018)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;