Có phải hoàn chi phí đào tạo khi không làm việc đủ thời gian cam kết?

Chủ đề   RSS   
  • #581662 25/03/2022

    anhhong58
    Top 500
    Lớp 1

    Vietnam
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (217)
    Số điểm: 2345
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 8 lần


    Có phải hoàn chi phí đào tạo khi không làm việc đủ thời gian cam kết?

    Tại Khoản 1 và Khoản 2 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 quy định như sau:

    Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

    1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm, thời gian và tiền lương trong thời gian đào tạo;

    c) Thời hạn cam kết phải làm việc sau khi được đào tạo;

    d) Chi phí đào tạo và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    đ) Trách nhiệm của người sử dụng lao động;

    e) Trách nhiệm của người lao động.

    Như vậy, người lao động khi không tuân thủ cam kết về thời hạn làm việc cho người sử dụng lao động sẽ phải hoàn trả lại chi phí đào tạo khi:

    - Hai bên có ký hợp đồng đào tạo nghề;

    - Trong điều khoản về trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo có bao gồm trường hợp người lao động không tuân thủ cam kết về thời hạn làm việc cho người sử dụng lao động sau đào tạo.

    Căn cứ Khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động, chi phí đào tạo bao gồm:

    - Các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành;

    - Các chi phí khác hỗ trợ cho người học;

    - Tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học;

    - Chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo trong trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài.

     
    73 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn anhhong58 vì bài viết hữu ích
    huy.tran3089@gmail.com (25/03/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #581670   25/03/2022

    Có phải hoàn chi phí đào tạo khi không làm việc đủ thời gian cam kết?

    Cảm ơn chia sẻ của tác giả. Ngoài ra mình bổ sung thêm nội dung sau: Thông thường, trước khi bạn được công ty cử đi học nghề, bồi dưỡng nâng cao tay nghề để về làm việc tại công ty, bạn và công ty đã phải ký hợp đồng đào tạo nghề. Nội dung của hợp đồng đào tạo nghề phải có đầy đủ các nội dung gồm: nghề đào tạo; địa điểm và thời gian đào tạo; chi phí đào tạo; thời gian cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo; trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo; trách nhiệm của người sử dụng lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #581674   25/03/2022

    bhnghia99
    bhnghia99

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:09/03/2022
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 366
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Có phải hoàn chi phí đào tạo khi không làm việc đủ thời gian cam kết?

    Cám ơn những chia sẻ bổ ích của tác giả. Đây cũng là một vấn đề mà người lao đông cần quan tâm khi giao kết các hợp đồng đào tạo nghề. Khi đã tham gia giao kết hợp đồng đào tạo nghề thì người lao động cần chú ý thực hiện đúng nội dung giao kết, vì không tuân thủ cam kết về thời hạn làm việc cho người sử dụng lao động sẽ phải hoàn trả lại chi phí đào tạo

     
    Báo quản trị |  
  • #581683   25/03/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (944)
    Số điểm: 6539
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 116 lần


    Có phải hoàn chi phí đào tạo khi không làm việc đủ thời gian cam kết?

    Nhiều doanh nghiệp hiện nay đang vịn vào hợp đồng này để bảo đảm người lao động làm việc theo đủ thời hạn cam kết nếu không sẽ phải bồi hoàn chi phí đào tạo. Tuy nhiên một số lao động lại không coi trọng việc này, nếu đã kí cam kết đồng nghĩa với việc mình phải có trách nhiệm. Nếu vi phạm doanh nghiệp hoàn toàn có quyền yêu cầu mình bồi thường, cũng như khởi kiện mình nếu mình không chịu thanh toán. Người lao động nên chú ý.

     

     
    Báo quản trị |