Có phải báo giảm lao động mới làm được hồ sơ nhận trợ cấp Covid?

Chủ đề   RSS   
  • #574146 30/07/2021

    hongphuongtg98
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (666)
    Số điểm: 4215
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 104 lần


    Có phải báo giảm lao động mới làm được hồ sơ nhận trợ cấp Covid?

    Theo Điều 13 Quyết định 23/2021/QĐ-TTg (hướng dẫn Nghị quyết 68/NQ-CP năm 2021) quy định về điều kiện để người lao động nghỉ việc không hưởng lương được nhận hỗ trợ, như sau:
     
    Người lao động làm việc tại doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập tự đảm bảo chi thường xuyên hoặc chi đầu tư và chi thường xuyên, cơ sở giáo dục dân lập, tư thục ở cấp giáo dục mầm non, mẫu giáo, tiểu học, trung học cơ sở, trung học phổ thông, giáo dục nghề nghiệp (sau đây gọi là doanh nghiệp, hợp tác xã, đơn vị sự nghiệp công lập, cơ sở giáo dục) phải tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để phòng, chống dịch COVID-19 được hỗ trợ khi đủ các điều kiện sau:
     
    1. Tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương trong thời hạn của hợp đồng lao động, từ 15 ngày liên tục trở lên, tính từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 và thời điểm bắt đầu tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến ngày 31 tháng 12 năm 2021.
     
    2. Đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tại tháng liền kề trước thời điểm người lao động tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động, nghỉ việc không hưởng lương.
     
    Đồng thời, quy định tại Khoản 3 Điều 85 Luật bảo hiểm xã hội 2014  thì người lao động không làm việc và không hưởng tiền lương từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng thì không đóng BHXH tháng đó. Thời gian này không được tính để hưởng BHXH, trừ trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
     
    Do đó, nếu công ty đã cho người lao động nghỉ không hưởng lương từ 14 ngày thì công ty phải lập hồ sơ và báo giảm lao động tới cơ quan BHXH. Như vậy, để được hưởng trợ cấp do ảnh hưởng Covid-19 thì công ty buộc phải thực hiện thủ tục báo giảm lao động trước khi lập hồ sơ.
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 30/07/2021 12:44:15 CH chỉnh size và font chữ
     
    243 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576671   30/10/2021

    huynhthu95
    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 192 lần


    Nhiều công ty tuy thỏa thuận nghỉ không lương với người lao động nhưng vẫn đóng bảo hiểm đầy đủ cho người lao động. Và giờ người lao động không thể nhận trợ cấp vì cơ quan bảo hiểm không xác nhận cho những đối tượng này là nghỉ không lương hay tạm hoãn được.

     
    Báo quản trị |