Có lấy lại được tiền cọc nhà trọ không?

Chủ đề   RSS   
  • #561034 27/10/2020

    thuytienbmt1997

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có lấy lại được tiền cọc nhà trọ không?

    cách đây 8 tháng em có thuê trọ và thực hiện hợp đồng 6 tháng, sau thời hạn hợp đồng đó thì cô chủ nhà nói với e là cứ ở tiếp và thanh toán bình thường, không cần kí hợp đồng tiếp theo. Tháng sau em sẽ chuyển qua trọ mới vì để đi làm gần hơn, em đã có báo với cô chủ nhà. Vừa nãy cô gọi em lại nói là khai báo với công an khu vực về tạm trú tạm vắng của em thì tưởng em ở tiếp nên đã hợp đồng 6 tháng tiếp theo. Trong khi hợp đồng 6 tháng tiếp theo mà cô nói thì em chưa được xem qua và cũng không kí tên.

    Như vậy trường hợp của em có thể lấy lại tiền cọc không ạ? Em xin cảm ơn. Trong hợp đồng cũ chỉ ghi nếu tiếp tục ở thì báo trước 15 ngày và không hề nói tiếp tục hợp đồng mới.

     
    2284 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuytienbmt1997 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561166   27/10/2020

    lananh8998
    lananh8998
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/11/2019
    Tổng số bài viết (511)
    Số điểm: 3375
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 72 lần


    Trong trường hợp bên bạn, thì không rõ trong hợp đồng thuê nhà được giao kết giữa bạn và chủ nhà có điều khoản quy định về:

    - Tiền cọc nhà sẽ được hoàn trả trong những trường hợp nào, sẽ không được hoàn trả trong những trường hợp nào hay không?

    - Tiền cọc nhà có được hoàn trả khi chấm dứt hợp đồng hay không?

    - Hợp đồng có quy định về vấn đế tiếp tục thuê nhà là gia hạn hợp đồng bao lâu hay không?

    Căn cứ theo quy định tại Điều 328 Bộ luật Dân sự 2015 thì:

    Đặt cọc là việc bên đặt cọc giao cho bên nhận đặt cọc một khoản tiền hoặc kim khí quý, đá quý hoặc vật có giá trị khác trong một thời hạn để bảo đảm giao kết hoặc thực hiện hợp đồng.

    Trường hợp hợp đồng được giao kết, thực hiện thì tài sản đặt cọc được trả lại cho bên đặt cọc hoặc được trừ để thực hiện nghĩa vụ trả tiền; nếu bên đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì tài sản đặt cọc thuộc về bên nhận đặt cọc; nếu bên nhận đặt cọc từ chối việc giao kết, thực hiện hợp đồng thì phải trả cho bên đặt cọc tài sản đặt cọc và một khoản tiền tương đương giá trị tài sản đặt cọc, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Trong trường hợp xác định là hợp đồng thuê nhà đã chấm dứt thì bên chủ nhà có trách nhiệm trả lại cho bên bạn tiền cọc đã nhận khi giao kết hợp đồng.

    Trường hợp của bạn thì bạn nên liên hệ lại với chủ nhà để hỏi rõ về hợp đồng 06 tháng tiếp theo cụ thể như nào, hợp đồng đó có nộp với bên công an khu vực để đăng ký tạm vắng hay không. Đồng thời, đề nghị xem hợp đồng đó để có hướng giải quyết phù hợp nhất.

     

    Cập nhật bởi lananh8998 ngày 27/10/2020 10:29:04 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #561171   28/10/2020

    Minhtuyen6
    Minhtuyen6

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có lấy lại được tiền đặt cọc không?

    Mình có dự định mua đất của dự án của Sài Gòn land 2. Vị trí Long Nguyên bàu bàng bến cát Bình Dương. Và rồi hai bên làm hợp đồng đặt cọc để mua bán. Và số tiền đặt cọc là 30 triệu. Thống nhất trong hợp đồng thống nhất với nhau làm 10ngày mình mang tiền xuống và hai bên cùng ra công chứng để ký kết hợp đồng chuyển nhượng nhưng bên bán không chịu ra văn phòng công chứng và mình đòi lại tiền thì bên bán không chịu trả.

    Như vậy mình mất tiền cọc luôn hay sao nếu đòi tiền cọc thì phải bắt đầu từ đâu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Minhtuyen6 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2020)
  • #561232   28/10/2020

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Đa số các chủ trọ hiện tại đều quy định thời gian ở ít nhất 6 tháng và thông báo trước ít nhất 1 tháng trước khi dọn thì mới lấy được tiền cọc. Nếu kết thúc hợp đồng rồi mà mình im im là chủ trọ người ta mặc định mình ở tiếp luôn rồi tự ký hợp đồng tiếp theo.

    Thường điều khoản đặt cọc sẽ được quy định rõ trong hợp đồng thuê nhà, có ghi rõ số tiền đặt cọc là bao nhiêu và quy định điều kiện lấy lại cọc là gì. Các hợp đồng thuê trọ sẽ có mô típ đặt cọc quen thuộc kiểu là “Nếu bên thuê muốn chấm dứt hợp đồng, phải báo trước cho bên cho thuê ít nhất 30 ngày thì mới nhận được tiền cọc” hoặc tương tự để đảm bảo trong thời gian này bên chủ trọ có thể tìm được khách mới thuê phòng. Nhiều người khi đi thuê trọ thường xem rất qua loa các điều khoản trong hợp đồng nên khi phát sinh tranh chấp dễ bị phần thiệt vì bên làm hợp đồng lúc nào cũng muốn có lợi hơn cho mình.

    Vậy nên, căn cứ hiện tại để bạn biết được mình có lấy được tiền cọc hay không chính là hợp đồng thuê trọ, bạn nên xem lại hợp đồng xem quy định đặt cọc và trả cọc như thế nào rồi mình vin vào đó nói chuyện với chủ trọ thôi. Miễn sao bạn đáp ứng được yêu cầu để nhận lại cọc là được.

     
    Báo quản trị |  
  • #561247   28/10/2020

    hongphuongtg98
    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (821)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Một số trường hợp chủ trọ thường yêu cầu người thuê đặt cọc từ 1 đến 3 tháng. Như chỗ mình hiện ở chủ trọ yêu cầu mình cọc 3 tháng và có giấy nhận cọc. Khi có hợp đồng thuê trọ ghi rõ ràng số tiền cọc và quy định nếu khi kết thúc hợp đồng thì có thể lấy lại được trọ. Bạn nên hỏi lại chủ trọ nhé,

     
    Báo quản trị |