Có ký hợp đồng cho thuê tòa nhà hình thành trong tương lai không?

Chủ đề   RSS   
  • #588682 30/07/2022

    khanhhuynh12

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:30/07/2022
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Có ký hợp đồng cho thuê tòa nhà hình thành trong tương lai không?

    Công ty A  CHUẨN BỊ đầu tư xây dựng văn phòng, trung tâm thương mại và tiến hành ký hợp đồng cho thuê toàn bộ tòa nhà cho bên B (trước khi xây tòa nhà).
    Vậy :
    1. Công ty A ký hợp đồng cho thuê tòa nhà văn phòng, trung tâm thương mại HÌNH THÀNH TRONG TƯƠNG LAI có phù hợp với pháp luật không?
    2. Công ty A có phải làm thủ tục gì để ký được hợp đồng cho thuê tài sản (tòa nhà văn phòng, thương mại) hình thành trong tương lai? 
     
     
    281 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khanhhuynh12 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #588683   30/07/2022

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (1303)
    Số điểm: 9877
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 190 lần


     1. Căn cứ Điều 54, Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014  thì chủ đầu tư có thể cho thuê công trình xây dựng hình thành trong tương lai nếu có đầy đủ giấy tờ sau:

    - Có giấy tờ về quyền sử dụng đất

    - Hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt\

    - Giấy phép xây dựng (trong trương hợp phải có giấy phép theo Điều 89 Luật xây dựng 2014)

    - Giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án

    - Trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

    2.  Đối với công trình hình thành trong tương lai là văn phòng thì hiện không có hướng dẫn thủ tục cần thực hiện trước khi cho thuê, chỉ có quy định về điều kiện để cho thuê tại Khoản 1 Điều 55 Luật kinh doanh bất động sản 2014 và giá trị thanh toán theo Điều 57 Luật này. Theo hướng dẫn này thì việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng; trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/07/2022)