Có hộ chiếu VN, đang sống ở nước ngoài thì có được quyền làm CCCD không?

Chủ đề   RSS   
  • #570108 07/04/2021

    jacktran159
    Top 500
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/03/2021
    Tổng số bài viết (249)
    Số điểm: 5148
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 237 lần


    Có hộ chiếu VN, đang sống ở nước ngoài thì có được quyền làm CCCD không?

    Căn cước công dân Việt Nam - Minh họa

    Có người gửi câu hỏi về DanLuat thắc mắc rằng liệu khi anh ta đang sinh sống ở nước ngoài nhưng có hộ chiếu Việt Nam thì có được cấp CCCD hay không? Sau đây, xin giải đáp cụ thể vấn đề này.

    Đối tượng nào được cấp CCCD?

    Theo Khoản 1 Điều 19 Luật Căn cước công dân 2014 thì “Người được cấp thẻ Căn cước công dân và số thẻ Căn cước công dân” là:

    “1. Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi được cấp thẻ Căn cước công dân”

    Như vậy, để trả lời được câu hỏi ở tiêu đề, chúng ta cần tìm hiểu người có hộ chiếu VN đang sống ở nước ngoài thì có phải công dân Việt Nam hay không?

    Người có hộ chiếu Việt Nam có là công dân Việt Nam?

    Tại Khoản 3 Điều 2 Luật Xuất cảnh, nhập cảnh của công dân Việt Nam 2019 có định nghĩa:

    “3. Hộ chiếu là giấy tờ thuộc quyền sở hữu của Nhà nước, do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp cho công dân Việt Nam sử dụng để xuất cảnh, nhập cảnh, chứng minh quốc tịch và nhân thân.”

    Theo đó, người đã được cấp Hộ chiếu (còn hiệu lực) thì chắc chắn phải có quốc tịch Việt Nam, và đã là công dân Việt Nam thì chắc chắn sẽ là đối tượng có quyền được cấp CCCD.

    Vì những lý do trên, có thể khẳng định câu trả lời dành cho thắc mắc ở tiêu đề bài viết là CÓ. Cho dù bạn đang ở nước ngoài, chỉ cần có quốc tịch Việt Nam thì vẫn sẽ có thể làm CCCD của Việt Nam.

    *Căn cứ vào Thông tư 07/2016/TT-BCAThông tư 40/2019/TT-BCA), Các bước cấp mới CCCD trong trường hợp này bao gồm

    1. Mang theo hộ khẩu, điền tờ khai

    2. Cán bộ phụ trách kiểm tra đối chiếu thông tin trong tờ khai với hộ khẩu hoặc cơ sở dữ liệu quốc gia, nếu có thay đổi thì yêu c ầu công dân xuất trình giấy tờ chứng minh thay đổi.

    3. Chụp ảnh, thu thập vân tay.

    4. Thời hạn giải quyết:

    Tại thành phố, thị xã không quá 07 ngày làm việc; Tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo không quá 20 ngày làm việc; Tại các khu vực còn lại không quá 15 ngày làm việc

    (Điều 25 Luật Căn cước công dân 2014)

    Cập nhật bởi jacktran159 ngày 08/04/2021 08:18:39 SA
     
    2418 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn jacktran159 vì bài viết hữu ích
    admin (08/04/2021) ThanhLongLS (07/04/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #570500   21/04/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14889)
    Số điểm: 99424
    Cảm ơn: 3450
    Được cảm ơn 5303 lần
    SMod

    Câu trả lời này nên được bổ sung rằng anh/chị này có thể làm CCCD khi nào về nước (đang có mặt tại Việt Nam). Nếu đang ở nước ngoài thì e rằng các lãnh sự quán sẽ không nhận cấp căn cước ông dân.

     
    Báo quản trị |