Có được yêu cầu bồi thường gấp đôi chi phí, tiền lương trong hợp đồng đào tạo nghề không?

Chủ đề   RSS   
  • #589421 08/08/2022

    maithuan415
    Top 200
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (396)
    Số điểm: 3225
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 41 lần


    Có được yêu cầu bồi thường gấp đôi chi phí, tiền lương trong hợp đồng đào tạo nghề không?

    Theo Điều 62 Bộ luật lao động 2019:

    "Điều 62. Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

    1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

    Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

    2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

    a) Nghề đào tạo;

    b) Địa điểm, thời gian và tiền lương trong thời gian đào tạo;

    c) Thời hạn cam kết phải làm việc sau khi được đào tạo;

    d) Chi phí đào tạo và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

    đ) Trách nhiệm của người sử dụng lao động;

    e) Trách nhiệm của người lao động.

    3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo."

    Theo quy định trên, công ty có thể thỏa thuận trong hợp đồng đào tạo nghề. Do hợp đồng đào tạo nghề là sự thỏa thuận của các bên nên nếu trong hợp đồng đã nêu rõ trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo thì việc trả lại chi phí sẽ thực hiện theo thỏa thuận. 

    Trường hợp trong hợp đồng đào tạo nghề không có thỏa thuận về mức bồi thường: Mức bồi thường ở đây chỉ là chi phí mà công ty đã bỏ ra để cho người lao động đi đào tạo chứ không phải là gấp đôi.

    Trường hợp trong hợp đồng đào tạo nghề có thỏa thuận về mức bồi thường: Mức bồi thường cho công ty gấp đôi thì phải bồi thường gấp đôi.

     

     

     

     
    181 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn maithuan415 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (09/08/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận