Có được trợ cấp covid-19 theo nghị quyết 68 không?

Chủ đề   RSS   
  • #574635 19/08/2021

    Có được trợ cấp covid-19 theo nghị quyết 68 không?

    Dạ em xin chào Luật sư,

    Luật sư cho em hỏi, vợ em làm bảo mẫu cho 1 trường mầm non tư thục, khoảng tháng 6/2021 thì tạm hãm do dịch covid-19 và nhà trường cũng không trả lương, trước khi tạm hoãn có tham gia bhxh, từ lúc hoãn thì không tham gia bhxh, nhưng vì muốn tham gia bhxh liên tục nên vợ em tự bỏ tiền ra để đóng bhxh. Vậy trường hợp của vợ em có được hưởng trợ cấp covid-19 theo nghị quyết 68 của CP không ạ?

    Em xin cảm ơn Luật Sư

     
    305 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu16111988@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #574648   20/08/2021
    Được đánh dấu trả lời

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4471 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Việc tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động do tình hình dịch bệnh Covid là do yêu cầu của công tác phòng chống dịch bệnh nên hai bên phải thỏa thuận tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. TRong  thời gian tạm hoãn thì người lao động không được trả lương và không được hưởng các quyền lợi khác đã thỏa thuận trong hợp đồng lao động. Do vậy, trong thời gian tạm hoãn người lao động cũng không cần phải tham gia BHXH vì không có thu nhập, người sử dụng lao động cũng không phải tham gia BHXH cho người lao động vì tạm hoãn thực hiện hợp đồng lao động. Do vậy, thời gian tham gia BHXH của người lao động sẽ được cộng dồn tổng các thời gian đã tham gia.

    Trường hợp vợ bạn tuy tạm hoãn hợp đồng lao động  nhưng vẫn bỏ tiền ra để tham gia BHXH thì xem như đã tham gia liên tục khi xem xét giải quyết các chế độ về BHXH.

    Tại nghị quyết số 68/2021/NQ-CP của CHÍNH PHỦ về hỗ trợ người lao động và ngươi sử dụng lao động do đại dịch covid - 19 có quy định:

    "Người lao động làm việc theo chế độ hợp đồng lao động bị ngừng việc theo khoản 3 Điều 99 Bộ luật Lao động và thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021; đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc tính đến thời điểm ngay trước khi ngừng việc được hỗ trợ một lần 1.000.000 đồng/người".

    Vậy, nếu vợ bạn thuộc đối tượng phải cách ly y tế hoặc trong các khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền từ 14 ngày trở lên trong thời gian từ ngày 01 tháng 5 năm 2021 đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2021 thì thuộc đối tượng được hưởng trợ cấp này.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/08/2021)
  • #574660   20/08/2021

    Dạ em xin cảm ơn Luật sư. Vợ chồng em cũng đang trong khu vực bị phong tỏa theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền (nhưng nằm trong vùng xanh). 

    Vậy theo như những phân tich của Luật sư phía trên thì vợ em tuộc đối tượng hưởng trợ cấp là 1 triệu.người ạ?

    Em xin tóm tắt lại ạ:

    - Tạm hoãn hợp đồng để phòng chống dịch theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
    - Không được trả lương tính từ lúc tạm hoãn nhưng tham gia bảo hiểm liên tục (tiền tham gia bảo hiểm từ thời điểm tạm hoãn là cá nhận vợ em tự bỏ ra đóng đầy đủ, và nhà kế toán của nhà trường đóng)
    - Nằ trong khu vực bị phong tỏa (vùng xanh)

    Em xin cảm ơn Luật sư rất nhiều ạ!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn trunghieu16111988@gmail.com vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/08/2021)
  • #574706   23/08/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10427)
    Số điểm: 57724
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4471 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Cám ơn bạn

    Thân

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/08/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com