Có được thay chồng đã mất khởi kiện bồi thường thiệt hại không

Chủ đề   RSS   
  • #533208 20/11/2019

    Có được thay chồng đã mất khởi kiện bồi thường thiệt hại không

    Vợ có được thay mặt chồng (đã chết) khởi kiện yêu cầu bồi thường thiệt hại không? căn cứ pháp lí 

     
    1744 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Kimngan23 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/11/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #533238   20/11/2019

    Limma
    Limma

    Female
    Chồi

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2019
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 1075
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 145 lần


    Người gây thiệt hại phải có nghĩa vụ bồi thường thiệt hại cho người bị thiệt hại, nếu người bị thiệt hại chết thì liên hệ vợ, con...để bồi thường theo quy định. Tuy nhiên, trong trường hợp ngược lại, nếu người bị thiệt hại chết, thì vợ có quyền thay chồng yêu cầu người gây thiệt hại bồi thường hay khởi kiện tại tòa án để yêu cầu người gây thiệt hại bồi thường cho chồng hay không? như trường hợp của bạn, mình giải đáp như sau:

    Căn cứ quy định tại Điều 186 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 quy định “Cơ quan, tổ chức, cá nhân có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp khởi kiện vụ án (sau đây gọi chung là người khởi kiện) tại Tòa án có thẩm quyền để yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình”.

    Căn cứ thêm khoản 3 Điều 24 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định như sau: “Vợ, chồng đại diện cho nhau khi một bên mất năng lực hành vi dân sự mà bên kia có đủ điều kiện làm người giám hộ hoặc khi một bên bị hạn chế năng lực hành vi dân sự mà bên kia được Tòa án chỉ định làm người đại diện theo pháp luật cho người đó, trừ trường hợp theo quy định của pháp luật thì người đó phải tự mình thực hiện quyền, nghĩa vụ có liên quan”.

    Do đó, căn cứ quy định trên trong trường hợp chồng bạn chết, thì bạn đương nhiên trở thành người đại diện theo pháp luật của chồng bạn và bạn có quyền thay chồng yêu cầu người gây thiệt hại bồi thường thiệt hại. Nếu người đó không thực hiện việc bồi thường bạn có quyền gửi đơn khởi kiện đến tòa án có thẩm quyền để được giải quyết:

    Về trình tự, thủ tục bạn tham khảo tại đây;

    Về mẫu đơn yêu cầu bồi thường thiệt hại bạn tham khảo tại đây

    Cập nhật bởi Limma ngày 20/11/2019 05:02:15 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Limma vì bài viết hữu ích
    Kimngan23 (21/11/2019)
  • #533277   21/11/2019

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4553
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    Mình nghi ngờ câu hỏi của Kimngan23 là bài tập.

    Còn câu trả lời của Limma thì chưa đủ cơ sở pháp lý. Bạn xem thêm phần bồi thường thiệt hại trong BL Dân sự nhé.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NgoThuyKhanh vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/11/2019) Kimngan23 (22/11/2019)