Có được phép trừ lương của người lao động khi không thực hiện việc điểm danh, chấm công hằng ngày.

Chủ đề   RSS   
  • #581147 28/02/2022

    Có được phép trừ lương của người lao động khi không thực hiện việc điểm danh, chấm công hằng ngày.

    Việc trừ lương của người lao động khi vi phạm các quy định như đi làm trễ, không chấm công là điều diễn ra khá phổ biến trong các doanh nghiệp, nhưng thực tế điều này có được phép hay không? Và nếu không được phép thì doanh nghiệp nên thực hiện như thế nào để không bị xử phạt?
    Việc người lao động đi làm trễ hoặc không thực hiện việc chấm công và công ty trừ lương của người lao động là không đúng quy định của Bộ Luật lao động 2019. Cụ thể tại khoản 1 Điều 102:
    "Điều 102. Khấu trừ tiền lương
    1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị, tài sản của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 129 của Bộ luật này."
    =>> Như vậy những trường hợp khấu trừ tiền lương khác quy định trên đều trái luật và phải bị xử lý theo khoản 2 Điều 17 Nghị định 12/2022/NĐ-CP:
    "Điều 17. Vi phạm quy định về tiền lương
    2. Phạt tiền đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi:...khấu trừ tiền lương của người lao động không đúng quy định của pháp luật...:
    a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;
    b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;
    c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;
    d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;
    đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với vi phạm từ 301 người lao động trở lên."
    =>> Như vậy về mặt pháp lý thì việc trừ lương của người lao động khi đi làm trễ hoặc không thực hiện chấm công đều là hành vi vi phạm pháp luật lao động và sẽ bị chế tài theo quy định trên.
    Vậy vấn đề đặt ra ở đây là doanh nghiệp phải làm gì để vẫn có thể phạt tiền người lao động nhằm răn đe người lao động mà không vi phạm pháp luật. Theo quan điểm của bản thân mình thì trường hợp này người sử dụng nên linh hoạt trong việc áp dụng các khoản tiền lương, cụ thể sẽ trích một phần tiền lương thành một khoản thưởng chuyên cần. Cụ thể đối với những người chấp hành tốt nội quy, đi làm, chấm công, điểm danh đúng giờ sẽ được nhận khoản tiền thưởng này. Ngược lại những người vi phạm sẽ căn cứ vào số lần vi phạm và khấu trừ dần cho đến hết tiền thường chuyên cần. Như vậy bản chất ở đây là do người lao động vi phạm không đáp ứng được tiêu chí để nhận khoản tiền thưởng này chứ không phải do công ty khấu trừ tiền lương của họ nên sẽ không có căn cứ để xử phạt.
    Theo quan điểm của các bạn thì có hình thực nào dễ áp dụng hơn trong trường hợp này không?
     
    465 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #581236   05/03/2022

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14913)
    Số điểm: 99604
    Cảm ơn: 3457
    Được cảm ơn 5323 lần
    SMod

    Có được phép trừ lương của người lao động khi không thực hiện việc điểm danh, chấm công hằng ngày.

    Cách làm đúng luật nhất là đưa ra thời hạn nhất định, ai đến trễ hơn thì không cho vào công ty làm việc, và đương nhiên ngày hôm đó không được trả lương

     
    Báo quản trị |  
  • #581487   18/03/2022

    Hong312
    Hong312
    Top 150
    Lớp 3

    Vietnam --> Đăk Lăk
    Tham gia:05/05/2021
    Tổng số bài viết (531)
    Số điểm: 4335
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 75 lần


    Có được phép trừ lương của người lao động khi không thực hiện việc điểm danh, chấm công hằng ngày.

    Cảm ơn bài viết của bạn, mình cũng đồng ý với hình thức bạn đã nêu ra, việc xử lý kỷ luật lao động chỉ được áp dụng các hình thức: khiển trách; Kéo dài thời hạn nâng lương không quá 06 tháng; cách chức; sa thải, tuy nhiên khoản tiền thưởng chuyên nên được tách bạch với tiền lương của người lao động, vì đó là khoản thu nhập thưởng thêm của doanh nghiệp với người lao động không nằm trong lương thực nhận.

     
    Báo quản trị |  
  • #582115   30/03/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Có được phép trừ lương của người lao động khi không thực hiện việc điểm danh, chấm công hằng ngày.

    Hiện tại việc không thực hiện đúng thời gian thì quy định sẽ không được hưởng phụ cấp chuyên cần. Còn việc khấu trừ lương cũng như phạt tiền (không đảm bảo đúng thời gian làm việc theo nội quy) thì không được. Ở đây không thuộc trường hợp khấu trừ tiền lương. Trong quy định cũng không cho phép được phạt tiền thay cho xử lý kỷ luật lao động.
     
    Báo quản trị |  
  • #583523   30/04/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (381)
    Số điểm: 2715
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Có được phép trừ lương của người lao động khi không thực hiện việc điểm danh, chấm công hằng ngày.

    Cảm ơn chia sẻ của bạn. Theo như thông tin bạn chia sẻ thì công ty không được khấu trừ tiền lương của người lao động để phạt đi trễ/ không chấm công. Tuy nhiên, hiện nay các công ty tách bạch khá rõ, đâu là tiền phạt, đâu là tiền lương, khi người lao động đi trễ sẽ bị phạt 1 khoản tiền, và công ty 1 là thu trực tiếp khoản phạt này, 2 là tính tổng vào tiền lương cuối tháng của người lao động. Do đó, khi xác định có khấu trừ vào lương của người lao động thì khó áp dụng được theo quy định mà bạn chia sẻ.

     
    Báo quản trị |