Có được phạt tiền, cắt lương khi xử lý kỷ luật lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #581711 26/03/2022

    haunguyenth
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 1481
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Có được phạt tiền, cắt lương khi xử lý kỷ luật lao động không?

    Khi người lao động làm việc tại doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh,.. đôi khi vi phạm những quy định về nội quy của doanh nghiệp do người sử dụng lao động ban hành như: đi làm trễ; gây mất trật tự khi làm việc; làm hư hỏng trang thiết bị, vật dụng của doanh nghiệp,…

    Thường thấy trong một số doanh nghiệp, tổ chức kinh doanh khi người lao động vi phạm nội quy của doanh nghiệp thì thường xử phạt bằng hình thức phạt tiền hoặc trừ vào tiền lương của người lao động.

    Vậy hình thức phạt tiền khi người lao động vi phạm nội quy lao động có đúng quy định của pháp luật không?

    Tại Điều 124 Bộ luật lao động 2019 quy định về các hình thức xử lý kỷ luật lao động: khiển trách; kéo dài thời hạn nâng lương; cách chức; sa thải. Như vậy việc người sử dụng lao động áp dụng hình thức phạt tiền, cắt lương thay xử lý kỷ luật người lao động khi vi phạm nội quy là trái với quy định của pháp luật.

    Phạt tiền, cắt lương người lao động là hành vi bị nghiêm cấm khi xử lý kỷ luật lao động được quy định tại Điều 127 Bộ luật lao động. Người sử dụng lao động khi áp dụng việc phạt tiền, cắt lương thì sẽ bị  xử phạt từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng theo điểm b Khoản 3 Điều 19 Nghị định 12/2022/NĐ-CP và phải trả lại khoản tiền đã thu của người lao động.

    Như vậy việc áp dụng hình thức phạt tiền, cắt lương người lao động khi vi phạm nội quy lao động là trái với quy định của pháp luật, mọi người có thể tìm hiểu chi tiết hơn tại Bộ luật lao động 2019.

     
    76 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #582076   30/03/2022

    Có được phạt tiền, cắt lương khi xử lý kỷ luật lao động không?

    Điểm d Khoản 4 Điều 19 Nghị định 12/2022/NĐ-CP còn đưa ra biện pháp khắc phục hậu quả: buộc người sử dụng lao động trả lại khoản tiền đã thu hoặc trả đủ tiền lương cho người lao động đối với hành vi vi phạm hình thức phạt tiền hoặc cắt lương thay vì xử lý kỷ luật lao động.

     
    Báo quản trị |  
  • #582114   30/03/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Có được phạt tiền, cắt lương khi xử lý kỷ luật lao động không?

    Quy định thì không được phép cắt lương, phạt tiền để thay cho xử lý kỷ luật. Trường hợp vi phạm thì sẽ bị xử phạt. Tuy nhiên, trên thực tế không ít đơn vị vẫn thực hiện việc phạt tiền khi vi phạm. Vậy nếu trong trường hợp này mà không tiến hành nộp phạt thì rất khó khi làm việc trong doanh nghiệp. Vậy trong trường hợp này nếu như người lao động không muốn nộp thì phải xử lý như thế nào.

     
    Báo quản trị |