Có được nộp hồ sơ hưởng TCTN khi đã chuyển hộ khẩu?

Chủ đề   RSS   
  • #582085 30/03/2022

    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Có được nộp hồ sơ hưởng TCTN khi đã chuyển hộ khẩu?

    Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 46 Luật Việc làm 2013:
     
     “Điều 46. Hưởng trợ cấp thất nghiệp
     
    1. Trong thời hạn 03 tháng, kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.”
     
    Như vậy, trong thời hạn 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động thì phải nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm nơi  muốn hướng để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Nếu chuyển khẩu đi nơi khác thì vẫn có thể nộp hồ sơ nơi đã đăng ký hộ khẩu mới.
     
    Căn cứ theo Điều 16 Nghị định 28/2015/NĐ-CP (đã bị sửa đổi, bồ sung bởi Khoản 6 Điều 1 Nghị định 61/2020/NĐ-CP) quy định về hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp:
     
    Điều 16. Hồ sơ đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp
     
    1. Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu do Bộ trưởng Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội quy định.
     
    2. Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc:
     
    a) Hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đã hết hạn hoặc đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;
     
    b) Quyết định thôi việc;
     
    c) Quyết định sa thải;
     
    d) Quyết định kỷ luật buộc thôi việc;
     
    đ) Thông báo hoặc thỏa thuận chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc;
     
    e) Xác nhận của người sử dụng lao động trong đó có nội dung cụ thể về thông tin của người lao động; loại hợp đồng lao động đã ký; lý do, thời điểm chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động;
     
    g) Xác nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc doanh nghiệp hoặc hợp tác xã giải thể, phá sản hoặc quyết định bãi nhiệm, miễn nhiệm, cách chức đối với các chức danh được bổ nhiệm trong trường hợp người lao động là người quản lý doanh nghiệp, quản lý hợp tác xã;
     
    h) Trường hợp người lao động không có các giấy tờ xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động do đơn vị sử dụng lao động không có người đại diện theo pháp luật và người được người đại diện theo pháp luật ủy quyền thì thực hiện theo quy trình sau:
     
    3. Sổ bảo hiểm xã hội.”
     
    Như vậy, theo quy định trên thì sẽ chuẩn bị những giấy tờ sau để hưởng tiền trợ cấp thất nghiệp:
     
    +) Đề nghị hưởng trợ cấp thất nghiệp theo mẫu;
     
    +) Bản chính hoặc bản sao có chứng thực hoặc bản sao kèm theo bản chính để đối chiếu của một trong các giấy tờ sau đây xác nhận về việc chấm dứt hợp đồng lao động;
     
    +) Sổ BHXH;
     
    118 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #585913   26/06/2022

    maithuan415
    maithuan415
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/06/2020
    Tổng số bài viết (258)
    Số điểm: 2055
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 21 lần


    Có được nộp hồ sơ hưởng TCTN khi đã chuyển hộ khẩu?

    Cảm ơn bài viết của ban rất hữu ích. Đem đến nhiều thông tin bổ ích cho mình. Tuy nhiên, mình chưa thấy được phần kết luận của bài viết của bạn là có được hay không nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đã chuyển hộ khẩu. Bài viết cung cấp thông tin rất hay. Nhưng cần có một câu kết luật nó sẽ hay hơn là chỉ nêu ra đến đó và dừng lại.

     
    Báo quản trị |  
  • #587207   30/06/2022

    banhquecute
    banhquecute

    Mầm

    Vietnam
    Tham gia:29/05/2022
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 735
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 7 lần


    Việc chuyển hộ khẩu đến nơi khác sau khi nghỉ việc là một điều rất phổ biến và mọi người thường sẽ lăn tăn về vấn đề nhận trợ cấp thất nghiệp. Cảm ơn bạn đã mang đến những thông tin hữu ích để chia sẻ với mọi người để mọi người có thể thực hiện, đảm bảo quyền lợi cho chính mình.

     
    Báo quản trị |