Có được kinh doanh dược phẩm, thuốc tây online trên sàn thương mại?

Chủ đề   RSS   
  • #602203 28/04/2023

    nguyenhoaibao12061999
    Top 25
    Dân Luật bậc 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (2261)
    Số điểm: 78451
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 2007 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Có được kinh doanh dược phẩm, thuốc tây online trên sàn thương mại?

    Thời đại công nghệ phát triển, đặc biệt là việc kinh doanh mua bán trên các sàn thương mại điện tử được nhiều người, tổ chức lựa chọn kinh doanh online. Vậy đối với sản phẩm là dược phẩm, thuốc tây thì có được kinh doanh online?
     
    co-duoc-kinh-doanh-duoc-pham-thuoc-tay-online-tren-san-thuong-mai?
     
    1. Kinh doanh thuốc tây cần đáp ứng điều kiện gì?
     
    Điều kiện cấp Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dược hiện nay được quy định tại khoản 1 Điều 33 Luật Dược 2016, theo đó, cơ sở kinh doanh thuốc tây phải đáp ứng điều kiện về cơ sở vật chất, kỹ thuật và nhân sự được quy định như sau:
     
    - Cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc phải có địa điểm, nhà xưởng sản xuất, phòng kiểm nghiệm, kho bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc, hệ thống phụ trợ, trang thiết bị, máy móc sản xuất, kiểm nghiệm, bảo quản thuốc, hệ thống quản lý chất lượng, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở nhập khẩu thuốc, nguyên liệu làm thuốc, cơ sở xuất khẩu thuốc, nguyên liệu làm thuốc, cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc phải có địa điểm, kho bảo quản thuốc, trang thiết bị bảo quản, phương tiện vận chuyển, hệ thống quản lý chất lượng, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở bán buôn thuốc, nguyên liệu làm thuốc phải có địa điểm, kho bảo quản thuốc, trang thiết bị bảo quản, phương tiện vận chuyển, hệ thống quản lý chất lượng, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt phân phối thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở bán lẻ thuốc phải có địa điểm, khu vực bảo quản, trang thiết bị bảo quản, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc; đối với cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền thực hiện theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều 69 Luật Dược 2016.
     
    - Cơ sở kinh doanh dịch vụ kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc phải có địa điểm, phòng kiểm nghiệm hóa học, vi sinh hoặc sinh học, hệ thống phụ trợ, trang thiết bị kiểm nghiệm, hóa chất, thuốc thử, hệ thống quản lý chất lượng, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt phòng thí nghiệm đối với kiểm tra chất lượng thuốc;
     
    - Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử thuốc trên lâm sàng phải có địa điểm, phòng thử nghiệm lâm sàng, phòng xét nghiệm, thiết bị xét nghiệm sinh hóa, hệ thống quản lý chất lượng, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt thử thuốc trên lâm sàng;
     
    - Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử tương đương sinh học của thuốc phải có địa điểm, phòng thí nghiệm phân tích dịch sinh học, trang thiết bị thí nghiệm dùng trong phân tích dịch sinh học, khu vực lưu trú và theo dõi người sử dụng thuốc phục vụ cho việc đánh giá tương đương sinh học, hệ thống quản lý chất lượng, tài liệu chuyên môn kỹ thuật và nhân sự đáp ứng Thực hành tốt phòng thí nghiệm đối với giai đoạn phân tích dịch sinh học và Thực hành tốt thử thuốc trên lâm sàng đối với giai đoạn nghiên cứu trên lâm sàng.
     
    Trường hợp cơ sở kinh doanh dịch vụ thử tương đương sinh học của thuốc chỉ đáp ứng Thực hành tốt phòng thí nghiệm đối với phân tích dịch sinh học thì phải ký hợp đồng hoặc liên kết với cơ sở thử thuốc trên lâm sàng đáp ứng Thực hành tốt thử thuốc trên lâm sàng để thực hiện giai đoạn nghiên cứu trên lâm sàng trong thử tương đương sinh học của thuốc.
     
    2. Nhà thuốc được kinh doanh những gì?
     
    Căn cứ khoản 2 Điều 32 Luật Dược 2016 quy định hoạt động kinh doanh dược và cơ sở kinh doanh dược cơ sở kinh doanh dược bao gồm:
     
    - Cơ sở sản xuất thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở xuất khẩu, nhập khẩu thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở kinh doanh dịch vụ bảo quản thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở bán buôn thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở bán lẻ thuốc bao gồm nhà thuốc, quầy thuốc, tủ thuốc trạm y tế xã, cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền;
     
    - Cơ sở kinh doanh dịch vụ kiểm nghiệm thuốc, nguyên liệu làm thuốc;
     
    - Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử thuốc trên lâm sàng;
     
    - Cơ sở kinh doanh dịch vụ thử tương đương sinh học của thuốc.
     
    Theo đó, thuốc là loại hàng hóa đặc biệt và căn cứ vào điểm đ, khoản 2, Điều 32 Luật Dược 2016 quy định về cơ sở bán lẻ thuốc chỉ bao gồm 04 hình thức như sau:
     
    -  Nhà thuốc;
     
    - Quầy thuốc;
     
    - Tủ thuốc trạm y tế xã/phường/thị trấn;
     
    - Cơ sở chuyên bán lẻ dược liệu, thuốc dược liệu, thuốc cổ truyền.
     
    3. Trách nhiệm của cơ sở bán thuốc
     
    Căn cứ khoản 4 Điều 77 Luật Dược 2016 quy định người hành nghề khám bệnh, chữa bệnh cơ sở bán lẻ thuốc có các trách nhiệm sau đây sau đây:
     
    - Tư vấn trong phạm vi chuyên môn cho người sử dụng thuốc về các biện pháp xử lý khi có dấu hiệu bất thường trong quá trình sử dụng thuốc;
     
    - Thu thập, báo cáo cho cơ quan có thẩm quyền các thông tin về dấu hiệu bất thường trong quá trình sử dụng thuốc.
     
    Theo đó, người sử dụng thuốc khi có những dấu hiệu bất thường trong quá trình sử dụng cần thông báo đến người trực tiếp khám bệnh, chữa bệnh hoặc cơ sở bán lẻ thuốc nơi đã mua thuốc và đến cơ sở khám bệnh, chữa bệnh để có biện pháp xử lý kịp thời.
     
    Trên thực tế, khi quầy thuốc mở cửa thì dược sĩ cần có mặt để thực hiện công tác chuyên môn, tư vấn cho người bệnh. Các loại thuốc bán phải được Bộ Y tế cấp phép lưu hành là thuốc, được cấp giấy xác nhận nội dung thông tin thuốc/quảng cáo thuốc và hiện nay chưa có văn bản quy định các hình thức bán thuốc qua mạng.
     
    Như vậy, hiện tại chưa có quy định nào cho phép cơ sở kinh doanh thuốc tây được phép mua bán online, vì đây là loại sản phẩm đặc biệt cần có điều kiện được kiểm duyệt kỹ lưỡng. Vì thế phải có toa đơn thuốc theo chỉ định của bác sĩ và đáp ứng nhiều tiêu chí khác nếu bán online sẽ rất khó kiểm soát.
     
    974 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhoaibao12061999 vì bài viết hữu ích
    danusa (06/05/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận