Có được kết hôn khi đang đi nghĩa vụ quân sự không?

Chủ đề   RSS   
  • #511176 30/12/2018

    tieuphuong93

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:30/12/2018
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được kết hôn khi đang đi nghĩa vụ quân sự không?

    Chào các anh chị trong ban biên tập, Anh chị cho em hỏi là bạn trai em năm nay 23 tuổi hiện đang tham gia Nghĩa vụ quân sự. Sắp tới anh ấy sẽ về thăm nhà và thăm em nữa. Em muốn đề nghị anh ấy và em đăng ký kết hôn. Sau đó khi anh ấy xuất ngũ thì tụi em sẽ làm đám cưới. Nhưng em không biết là khi tham gia Nghĩa vụ quân sự thì có được kết hôn không? Mong được Ban tư vấn giải đáp giúp.

     
    2308 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511177   30/12/2018

    tieukhanh95
    tieukhanh95
    Top 150
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/11/2017
    Tổng số bài viết (597)
    Số điểm: 6012
    Cảm ơn: 58
    Được cảm ơn 106 lần


    Theo quy định tại Luật nghĩa vụ quân sự 2015 thì hành vi bị nghiêm cấm gồm:

    - Trốn tránh thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    - Chống đối, cản trở việc thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    - Gian dối trong khám sức khỏe nghĩa vụ quân sự.

    - Lợi dụng chức vụ, quyền hạn làm trái quy định về nghĩa vụ quân sự.

    - Sử dụng hạ sĩ quan, binh sĩ trái quy định của pháp luật.

    - Xâm phạm thân thể, sức khỏe; xúc phạm danh dự, nhân phẩm của hạ sĩ quan, binh sĩ.

     

    ==> Trong các hành vi này không có quy định nào cấm người tham gia nghĩa vụ quân sự kết hôn.

    Bên cạnh đó, theo quy định tại Điều 5 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 còn quy định các trường hợp cấm kết hôn trong đó không cấm người đang tham gia nghĩa vụ quân sự kết hôn, cụ thể:

    - Kết hôn giả tạo; Tảo hôn, cưỡng ép kết hôn, lừa dối kết hôn, cản trở kết hôn;

    - Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;

    - Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

    - Yêu sách của cải trong kết hôn;

    - Lợi dụng việc thực hiện quyền về hôn nhân và gia đình để mua bán người, bóc lột sức lao động, xâm phạm tình dục hoặc có hành vi khác nhằm mục đích trục lợi…

    Theo quy định tại Điều 8 Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 thì điều kiện kết hôn đối với nam nữ gồm:

    - Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

    - Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

    - Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

    Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn.

    ==> Do đó, theo quy định trên đây thì người đang tham gia nghĩa vụ quân sự có thể đăng ký kết hôn. Nếu bạn và người yêu bạn đáp ứng đủ các điều kiện về về đăng ký kết hôn thì 02 bạn có thể làm thủ tục đăng ký kết hôn tại Ủy ban nhân dân cấp xã.

     
    Báo quản trị |  
  • #594275   27/11/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1746)
    Số điểm: 11913
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 263 lần


    Có được kết hôn khi đang đi nghĩa vụ quân sự không?

    Hiện tại không có quy định nào cấm không được đăng ký kết hôn khi đang tham gia nghĩa vụ quân sự. Nếu bạn đủ điều kiện kết hôn thì vẫn được. Lưu ý là khi đi đăng ký kết hôn phải có mặt của cả hai người (vợ, chồng) nên nếu như bạn trai bạn trong thời gian nghỉ về thăm gia đình thì có thể đi đăng ký kết hôn bạn nhé.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (Cách đây 10 giờ, 27 phút)
  • #594282   27/11/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (335)
    Số điểm: 2236
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 23 lần


    Có được kết hôn khi đang đi nghĩa vụ quân sự không?

    Cảm ơn câu hỏi của bạn, đối với vấn đề của bạn, mình xin đóng góp một vài ý kiến cá nhân của mình, mong sẽ giúp ích, hỗ trợ giải đáp được phần nào vướng mắc của bạn:

    Đối với câu hỏi của bạn thì khi tham gia nghĩa vụ quân sự thì có được phép kết hôn hay không?

    Theo trường hợp của bạn thì bạn trai của bạn năm nay 23 tuổi hiện đang tham gia nghĩa vụ quân sự, trong thời gian tới có về thăm nhà và bạn muốn đăng ký kết hôn.

    Theo quy định Điều 3 Nghị định 27/2016/NĐ-CP hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ từ tháng thứ mười ba trở đi thì được nghỉ phép hàng năm; thời gian nghỉ là 10 ngày không kể ngày đi và ngày về

    Cũng theo quy định tại Điều 10 Luật Nghĩ vụ quân sự 2015 thì các hành vi bị nghiêm cấm khi thực hiện nghĩa vụ quân sự không có hành vi cấm kết hôn trong thời gian thực hiện nghĩa vụ quân sự.

    Ngoài ra theo Điều 8 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn. Như vậy, nếu bạn đáp ứng được đầy đủ các quy định về điều kiện kết hôn, hiện tại người yêu của bạn đã có được thời gian nghỉ phép năm là 10 ngày không kể ngày đi và về thì hai bạn có thể đăng ký làm thủ tục kết hôn.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haunguyenth vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (Cách đây 10 giờ, 31 phút)