Có được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT khi khám chữa bệnh đúng tuyến trong trường hợp này không?

Chủ đề   RSS   
  • #498618 03/08/2018

    Lamanh2268

    Sơ sinh

    Nam Định, Việt Nam
    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT khi khám chữa bệnh đúng tuyến trong trường hợp này không?

    Xin chào các chuyên gia luật

    Thưa các luật sư, các chuyên gia luật. Tôi có tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện. Tôi sinh sống ở vùng nông thôn thuộc ngoại thành Nam định... Ngoài vườn, ngoài ruộng tôi thường hay gặp những con vật nguy hiểm như rắn độc... Nếu chẳng may khi tôi bị rắn độc cắn... Khi đó tôi sẽ phải dy chuyển thật nhanh lên bệnh viện Bạch mai, Hà nội để cấp cứu, mà không thể có thời gian để vào khám tại cơ sở y tế tuyến huyện (nơi đăng kí khám chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu).

    Thưa các luật sư, các chuyên gia luật: Trường hợp của tôi như vậy thì có được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế khi khám chữa bệnh đúng tuyến không ạ? Tôi được miễn phí bao nhiêu phần trăm chi phí khám chữa bệnh và điều trị ạ?

    Tôi xin trân trọng cám ơn các luật sư, và các chuyên gia luật!

     
    1958 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #502983   24/09/2018

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10435)
    Số điểm: 57809
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4514 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo quy định thì khi bạn tham gia BHYT tại cơ sở khám chữa bệnh ban đầu nào thì khi có bệnh tật, đau ốm.... bạn phải đến tại nơi đã đăng ký khám chữa bệnh đó (theo tuyền đã đăng ký) để được khám và điêu trị. Nếu nơi đó không đủ khả năng khám và điều kiện điêu trị cho bạn thì họ sẽ hội chuẫn và có giấy chuyển bạn đến tuyến trên để có đủ chuyên môn, trang thiết bị điều trị cho bạn và khi đó thì quyên lợi vê BHYT của bạn hoàn toàn được đảm bảo chứ bạn không thể tự ý vượt tuyền được.

    Theo quy định tại Khoản 3, 4 và 5 Điều 22 Luật BHYT, người có thẻ BHYT tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến trong năm 2018, được quỹ BHYT thanh toán theo tỷ lệ như sau:

    Tại bệnh viện tuyến trung ương là 40% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi quyền lợi, mức hưởng BHYT của đối tượng.

    Tại bệnh viện tuyến tỉnh là 60% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi quyền lợi, mức hưởng BHYT của đối tượng.

    Tại bệnh viện tuyến huyện là 100% chi phí khám bệnh, chữa bệnh trong phạm vi quyền lợi, mức hưởng BHYT của đối tượng.

    Thân mến

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com