Có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp sau 2 năm không đóng BHXH?

Chủ đề   RSS   
  • #542790 31/03/2020

    NhuNam123

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/03/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Có được hưởng bảo hiểm thất nghiệp sau 2 năm không đóng BHXH?

    Chào luật sư, em đi làm từ 2016 đến 2018 thì Công ty có đóng bảo hiểm thất nghiệp, nhưng từ 2018 đến nay không đóng nữa thì bây giờ em có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không ạ? Em cảm ơn.

     
    1085 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NhuNam123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/04/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #543180   06/04/2020

    unistars
    unistars

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/03/2010
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 85
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Chào bạn, Về vấn đề của bạn, tôi tư vấn như sau: Căn cứ khoản 2, điều 49, Luật việc làm 2013 có quy định điều kiện hưởng Trợ cấp thất nghiệp: "2. Đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc đối với trường hợp quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 43 của Luật này; đã đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với trường hợp quy định tại điểm c khoản 1 Điều 43 của Luật này;" Vậy, để được hưởng Trợ cấp thất nghiệp thì bạn phải đóng bảo hiểm thất nghiệp từ đủ 12 tháng trong thời gian 24 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hđlđ xác định/ không xác định thời hạn. Hoặc từ từ đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 36 tháng trước khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với hđlđ mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng.

    Do bạn không nêu rõ thời gian chấm dứt hđlđ hiện tại nên tôi sẽ lấy ví dụ cụ thể như sau: giả định bạn chấm dứt hđlđ vào ngày 31/3/2020, vậy thì trong khoảng thời gian từ 31/3/2018 - 31/3/2020, nếu số tháng đã đóng bảo hiểm thất nghiệp đủ 12 tháng bạn sẽ thỏa điều kiện này để được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Tuy nhiên, bạn nêu lưu ý ngoài điều kiện về số tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp, luật còn quy định thêm các điều kiện khác để được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Bạn nên tham khảo thêm các điều kiện còn lại để có nhận định chính xác hơn về trường hợp của mình có đủ điều kiện để hưởng trợ cấp thất nghiệp chưa nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn unistars vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/04/2020)