Có được giảm trừ gia cảnh khi người phụ thuộc chưa đủ tuổi nghỉ hưu?

Chủ đề   RSS   
  • #600909 30/03/2023

    Có được giảm trừ gia cảnh khi người phụ thuộc chưa đủ tuổi nghỉ hưu?

    Có được đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc đang trong độ tuổi lao động không? Ví dụ: Mẹ của NLĐ sinh ngày 01/06/1967 thì được tính giảm trừ gia cảnh từ thời điểm nào. Năm 2022 quy định tuổi nghỉ hưu là 55 tuổi 8 tháng, năm 2023 tuổi nghỉ hưu là 56 tuổi. Vậy mẹ của NLĐ được nghỉ hưu ở mức 55 tuổi 8 tháng hay 56 tuổi?

    Vẫn có trường hợp đăng ký người phụ thuộc trong độ tuổi lao động chứ không phải mọi trường hợp đều phải là ngoài độ tuổi lao động. Tại điểm đ khoản 1 Điều 9 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định như sau:

    "1. Giảm trừ gia cảnh

    ...

    "đ) Cá nhân được tính là người phụ thuộc theo hướng dẫn tại các tiết d.2, d.3, d.4, điểm d, khoản 1, Điều này phải đáp ứng các điều kiện sau:

    ...

    đ.2) Đối với người ngoài độ tuổi lao động phải không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng."

    Hiện pháp luật không có quy định cụ thể ngoài độ tuổi lao động là như thế nào nhưng hiểu ở đây về nguyên tắc là đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định của pháp luật BHXH.

    Thời điểm nghỉ hưu là kết thúc ngày cuối cùng của tháng đủ tuổi nghỉ hưu. Mẹ của NLĐ sinh tháng 06/1967 nếu xét thì đến ngày 01/7/2023 mới là thời điểm nghỉ hưu theo quy định (mình có thể tham khảo thêm tại Nghị định 135/2020/NĐ-CP để xác định).  Vì tính đến tháng 06/2022 thì mẹ người lao động này mới đủ 55 tuổi, trong khi tuổi nghỉ hưu năm 2022 phải là 55 tuổi 8 tháng nên chưa đủ điều kiện.

     
    118 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #601321   31/03/2023

    lvkhngoc
    lvkhngoc
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam
    Tham gia:10/07/2022
    Tổng số bài viết (382)
    Số điểm: 3128
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 70 lần


    Có được giảm trừ gia cảnh khi người phụ thuộc chưa đủ tuổi nghỉ hưu?

    Cám ơn thông tin chia sẻ của tác giả. Theo quy định tại Khoản 2 Điều 169 Bộ Luật lao động 2019: “Tuổi nghỉ hưu của người lao động trong điều kiện lao động bình thường được điều chỉnh theo lộ trình cho đến khi đủ 62 tuổi đối với lao động nam vào năm 2028 và đủ 60 tuổi đối với lao động nữ vào năm 2035.”

    Theo đó, cơ quan nhà nước sẽ dựa theo độ tuổi nghỉ hưu này để xác định độ tuổi lao động của người lao động, từ đó làm căn cứ để xác định người phụ thuộc.

     
     
    Báo quản trị |